Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi kinh nghiệm mua laptop

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi tinovu, 28/2/15.

Lượt xem: 2,724

1. tinovu Mới đăng kí

Cả nhà ơi cho em hỏi về kinh nghiệm mua laptop tầm <15tr để dùng cho dân thiết kế với ạ. Năm nay em bắt đầu đi học ở Arena. Có ông anh muốn bán lại Asus chạy win 8 mà không biết win 8 có dễ sử dùng và phù hợp không?
    Cảm ơn cả nhà ạ!

...
  2. thaivinhonline

thaivinhonline Thành viên cấp 1

tầm 15tr cho nhu cầu của bạn? ko có cái nào phù hợp cả bạn có thể cố thêm chút lên 16.3tr ko nhỉ? Hoặc là hạ hẳn xg tầm 13-14tr.

Nhu cầu của bạn có các mode lấy từ các hãng dell / asus / thinkpad / HP ở các mức giá: 14tr / 16.3tr / 17.8tr / 22tr / 30tr / 52tr /... Ngoài ra thì HP cũng có 1 mã khá ok ở mức giá 14tr nhưng màn hình hơi xấu cho thiết kế (hp probook 450 CPU M VGA amd) nên mình loại
  3. thaivinhonline

Asus mua lại tầm 15tr thì bạn ko lên lấy mà chuyển sang W520 cũ cũng tầm tiền đó mà hiệu năng và độ bền khác hẳn.
  4. Phúc Đào

Phúc Đào Thành viên cấp 2

bạn thaivinhonline nói kiểu như nhà bán laptop ấy nhỉ =))
    Trước mình sài con Asus i3 10tr VGA : 1G - Ram : 4G chạy vi vu tất cả các phần mềm đồ họa.
    Quan trọng là bạn sử dụng vô mục đích làm độ hòa như thế nào
    Nếu 15tr thì khuyên bạn đừng mua cũ lại mà mua hẳn những con mới như còn này
    http://fptshop.com.vn/may-tinh-xach-tay/asus-tp500ln-cj128hcore-i5-4210uvga
    Asus đc cái bền,nhẹ,máy êm,không nóng,nhưng HDD của Asus thì thôi rồi,xài chưa đc 1 năm là rụng thôi.
    Hoặc thớt có thể lấy em Dell trâu bền,chỉ có điều xài thời gian thì máy hơi nóng.Với cả em nó cũng nặng.
    http://fptshop.com.vn/may-tinh-xach-tay/dell-n5447i5-4210u_silver
    Cả 2 em đều ngon,lại phù hợp tầm 15tr học xong đồ họa thì chắc không cần thiết vác máy đi làm đâu.
    Kinh nghiệm xài rồi nên chia sẽ lại,chúc thớt lựa chọn sáng suốt.
  5. thaivinhonline

Chính xác là mình tư vấn và bán laptop nhưng mình ko bán laptop cũ(nếu là thiết kế chuyên nghiệp thì mình khuyên dưới 15tr nên mua máy cũ) . bên mình chỉ làm hàng mới chính hãng và dòng cao cấp mà vn ko phân phối chính thức.
    Mình nắm đc sp và nhu cầu sd để tư vấn phù hợp. cũng như nắm rõ giá cả từng sp
    Chỉnh sửa lần cuối: 18/4/15
  6. thaivinhonline

Phúc Đào laptop cho dân thiết kế thực sự là bạn tư vấn cả 2 cái đều ko phù hợp:

[http://fptshop.com.vn/may-tinh-xach-tay/asus-tp500ln-cj128hcore-i5-4210uvga
    Asus đc cái bền,nhẹ,máy êm,không nóng,nhưng HDD của Asus thì thôi rồi,xài chưa đc 1 năm là rụng thôi.] Cái này là dòng rẻ tiền của asus chủ yếu phục vụ người thích trải nghiệm màn cảm ứng rộng chứ bản nè của em nó cực yếu lại phải nâng cái màn hình nặng trich nên 1 thời gian là mòn vẹt đi luôn ko thay thì màn hình nó rung kinh khủng sau 1 thời gian buộc phải thay để màn hình đứng vững, đã thế máy lại nhanh tã, hiển thị màu màn hình lại ko đẹp. CPU cũng dòng U yếu xìu

Còn cái Dell thì cũng ok nhưng sp đó các bên bán giá rẻ hơn và cấu hình cũng ko cao, hiệu năng vga và cpu ko cao. mà cũng chưa thực sự phù hợp nếu là chủ thớt bù thêm 1.3tr nữa thì lấy đc dòng N551 của asus sẽ đc chất lượng và hiệu năng tốt hơn hẳn (dòng N551 chất lượng trên dòng K, P, X, TP, F, A).
  7. Phúc Đào

Phúc Đào Thành viên cấp 2

thaivinhonline zị rốt cuộc bác là dân IT hay dân designer :3
    Nếu rành về máy sẵn tiện cho mình hỏi 1 lúc máy mình chạy AI,PTS,Corel,AF và cả CS Flash nữa thì nên mua máy cấu hình thế nào :3
  8. N.P

N.P Thành viên cấp 4

#7 Hàng chính hãng VN chưa chắc là hàng mới 100% đâu nhé, bạn có đc khui thùng bao giờ đâu mà biết :v nói thẳng là như thế, mua laptop bây giờ nếu khôn thì đi mua hàng xách tay mấy chỗ uy tín mấy con dòng cao cấp, cùng tầm giá mà chất lượng tốt hơn nhiều mấy con trưng ngoài chính hãng. :)) Hàng chính hãng bây giờ rất ít con hiệu năng và chất lượng phần cứng tốt. Ví dụ như ở phân khúc 15tr chính hãng có HP Probook 450 G1 có thể cân hầu hết các nhu cầu ở mức chấp nhận đc. Nhưng theo như thông tin từ ông chú Viettel thì hình như G1 bây giờ sắp tuyệt chủng.

Và bỏ cái khái niệm ASUS mát, DELL bền, HP nóng gì đó đi thì hơn.
    seobynct01 thích bài viết này
  9. thaivinhonline

Phúc Đào Mình là IT

1 lúc máy mình chạy AI,PTS,Corel,AF và cả CS Flash thì bạn bỏ qua mấy em CPU dòng U đi. nếu có thể bạn bù thêm 1.3tr nữa sơ với mức giá bạn định đầu tư là 15tr thì lấy sản phẩm N551 của asus. Cái này CPU H có VGA Ncidia 845 khá mạnh (cũng thuộc dòng 128 bit), vỏ nhôm dày dặn chất lượng máy bền. và có loa sub để ngoài.
    Mình tư vấn sp cụ thể tại từng thời điểm chứ hãng nào cũng có sp hay sp dở và cái chính là đáp ứng tốt nhu cầu chứ ko chạy theo cấu hình cao.

Asus N551JQ-XO005D - GRAY Aluminum
    Mã sản phẩm: NB A N551JQ XO005D

Intel Core i5-4200H, 15.6" 16:9 HD/LED Backlight Non-Glare, 4GB DDR3, 1TB 7200 rpm SATA, NVIDIA GeForce GT845M with 2GB DDR3 VRAM, DVD Super Multi , Free DOS

hàng mới 100%, chính hãng, bảo hành 24 tháng

Giá : 16.300.000 VNĐ [Giá đã bao gồm VAT]

hướng mở: Sau có đk bạn nâng thêm 1 thanh ram nữa là thoải mái
    Chỉnh sửa lần cuối: 24/4/15
  10. thaivinhonline

@N.P hàng chính hãng mới hay không kiểm tra biết ngay. Kể cả hãng chuyển máy đến nhìn là biết máy đã tháo lắp chưa, thậm trí những mã hàng cao cấp có thể check serial từng linh kiện trong máy và theo máy (cái này dù hãng hay NK đều như nhau theo chính sách của nhà sản xuất sản phẩm).

HP Probook 450 G1 chuyển sang HP Probook 450 G2 bạn nhé hãng họ lên đời và d. có điều là G2 chủ yếu dùng CPU dòng U chứ ko còn đóng CPU dòng M như các phiên bản trước. Hơn nữa G1 có 1 nhược điểm chưa đc khắc phục đó là wifi rất yếu. còn lại về tổng thể có thể nói là ngon. tỳ tay nhôm, vỏ cao su phủ nhung, có bo khung kim loại, cpu và vga amd 8750 ngon. bh 24 tháng, tầm 15tr thì em nó là khá tổng thể tuy nhiên giờ G1 giảm giá rồi hàng hãng hết chỉ còn hàng xách tay giá rơi vào khoảng 12-13tr gì đó.
    Chỉnh sửa lần cuối: 24/4/15
  11. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Chưa nghe G1 wifi yếu bao giờ, G2 ai ko biết là nâng cấp nhưng hiệu năng nó yếu hơn thì cũng là ko bằng dòng cũ.

Mà tóm lại là tự dưng phát hiện ra quá nhiều con máy wifi cùi.
  12. Winter16

Winter16 Thành viên cấp 3

Hàng công nghệ đôi lúc cũng hên xui!
    Mình sài ASUS K43E VX113 5 năm rồi, xưa chạy 1 lúc nhiều phần mềm vì mình là dân IT vẫn tốt!
    Sau 5 năm thì máy hơi xuống 1 tí nhưng vẫn 1 lúc chạy Ps, Ai, Br đc nhưng hơi lag vì vẫn giữ mức RAM 2GB, đôi lúc hơi giật 1 tí :D
  13. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Dĩ nhiên là hên xui, còn tùy vào "duyên" của ng dùng nữa. Có ng dùng con máy cùi mãi chẳng hỏng, có ng vừa đụng vô con máy ngon là nó hỏng ngay.

Nhưng tựu chung là dùng mà biết tối ưu thì máy sẽ bền. Mà muốn biết tối ưu thì phải biết 1 tí kiến thức về nó.
  14. thaivinhonline

Mình đang có cả G1 và G2 đây. g1 phạm vi bắt sóng gần hơn hẳn nhé. 2 sp này về phần cứng hãng cũng s/d 2 card wifi khác nhau. còn g2 yếu chẳng qua là như xu thế bây giờ toàn dùng cpu U hơn nữa vga lại dùng bản R5 có 64 bit băng thông :( chất lượng build thì 2 mã mình đánh giá là như nhau.
  15. thaivinhonline

K43E VX113 của bạn là bản vga onb, cpu m, ram 2 gb, vỏ nhựa tỳ tay nhôm. Mã này đến tầm này chạy sẽ ỳ ạch do hệ thống tản tốt nhưng tgian sử dụng lại ko bền. tầm này bạn đi vệ sinh máy tính đi nhé ko dễ bị lỗi vặt và xg máy lắm, khả năng chịu nhiệt của em này mới thì ok chứ tầm ngoài 3 năm thì ỳ lắm.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn