Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi: mình cần hỏi về kích thước xây nhà và phương án làm gác lửng

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về kiến trúc' được đăng bởi 843824, 15/3/18.

Lượt xem: 8,568

1. 843824 Mới đăng kí

1. Kích thước xây nhà: (trường hợp như sau)
    - Thường khi khu đất nhỏ vừa... thì mình dễ tính toán kích thước dài rộng xây nhà.
    - Nhưng mình muốn hỏi khi khu đất rộng thì làm như thế nào. Mình có miếng đất ngang 20mx dài 30m.
    (không muốn làm hết diện tích vì kinh phí không đủ). Chỉ chọn sao cho hợp phong thủy đẹp đẹp là ok.
    * Vậy mình xin hỏi:
    + Thường thì chọn sao cho + lại bằng 9. Như ngang 5m4, 6m3 (không biết đúng không ?) ... dài thì mình chưa bàn.
    + Vậy cách chọn này có tùy thuộc chọn theo tuổi xây nhà hay hướng gì nữa không? (không bàn kinh phí).
    + Và khi chọn kích thước phong thủy này - thì ví dụ ngang 6m3 thì là tính như thế nào? Là khoảng cách giữa 2 tim cột bìa. Hay khoảng lọt lòng hay khoảng bao bên ngoài cột.

2. Mình xin hỏi cách xây dựng gác lửng hiện nay cách nào là tiết kiệm nhưng vẫn đảm bảo an toàn.
    - Mục đích phục vụ và mong muốn: gác đổ BT dùng để ngủ - không để các vật gì nặng. Kiểu như chỉ giường - tủ quần áo nhỏ - bàn làm việc ... là hết.
    => Thì có những cách đổ gác như thế nào? Còn đổ BTCT nguyên khối thì mình thấy dư và tốn kém. Có các phương án xây dựng mới nào không nhờ các bạn chỉ bảo giúp (mình thấy các kiểu như đổ BT có lót các tấm xốp... có được không?).

...
  2. M.y.a

M.y.a Mới đăng kí

Chào bạn 843824 !
    Mình là kiến trúc sư tốt nghiệp năm 2005, mình không phải là chuyên gia về phong thủy nhưng có thể giải đáp được các thắc mắc của bạn.
    1. Kích thước xây nhà: Bạn nên chọn theo công năng sử dụng tức là mình phải xác định là mình đang muốn xây để sử dụng cho việc gì từ đó suy ra kích thước , chẵn hay lẻ đều không quan trọng hay kéo thước lỗ ban ra đo càng rách việc. Phong thủy là khoa học chứ không phải mê tín, không có ai nói phải cộng kích thước lại bằng 9 là tốt hay có những kẻ rảnh rõi nghĩ ra trò này trò kia rồi cho nó là phong thủy...
    2. Cách xây gác lửng đỗ giả: tiết kiệm khoản 30-40% so với đúc thật
    Nhà phố dân dụng đang có 2 cách đỗ giả thông dụng sau:
    c1: Khung sắt hộp( qui cách tùy vào diện tích ô sàn) -> lợp tole -> đan sắt hoặc lưới thép -. đỗ beton -> lát gạch.
    c2: Khung sắt hộp 4x8 hay 5x10 cách khoảng 40-50cm -> lợp tấm 3d -> lớp lưới tạo liên kết( chống bong lớp hồ cán dán gạch bê trên) -> cán hồ lát gạch.
    TKsingle thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn