Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Một số cơ bản về AI

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi pizy, 22/11/13.

Lượt xem: 2,370

1. pizy Banned

chào mọi người :)
    hồi giờ mình chỉ xài Ps còn chưa đụng gì tới AI cả , hôm nay lập bài này mong mọi người giải đáp 1 số thắc mắc của mình ạ
    1: làm sao để cài font vào AI ạ
    2: cách đêr chuyển text từ AI sang ps . ý mình hỏi là text chữ rồi sao để nó trên nền tranposer đấy ạ có giống như bên PS k ?
    cảm ơn mọi ng rất nhiều ạ :x

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Câu hỏi số 1 của thớt quá thừa bởi vì font chữ nó do windows quản lý nên thớt có thể cài bao nhiêu chương trình nó vẫn có thể có font trong chương trình đó.

Có 2 cách:

Cách 1: Để chuyển text từ Ai sang Ps phải Export nó từ vector sang .PNG

Menu Edit của Ai -> Export -> Đặt tên file và chọn định dạng .PNG

• Sau đó hiện lên bảng với thông số của độ phân giảichế độ màu -> rồi nhấn Ok
    - Phần Background Color chọn Transparency để khi xuất nó là file .PNG
    - Tham khảo:

Cách 2: Cách này nhanh và có thể mở cùng lúc Ps và Ai, khi muốn đưa file từ Ai sang Ps chỉ cần Copy đối tượng vector bên Ai và Paste vào.
    - Chọn ô nào cũng được nhưng nếu chọn ở ô Pixels nó sẽ là file ảnh chứ không phải dạng vector nên khi thay đổi kích thước nó không nguyên chất lượng nữa mà sẽ bị hỏng.
    - Tham khảo:
    Tý NgáoNgựa Hoang Gemini thích bài viết này.
  3. pizy

pizy Banned

Dù Kun VietDesigner mình thử làm rồi nhưng k đc :-/, k biết có cách nào giống như bên PS k biết , vs cho mình hỏi là mỗi khi mình text thì làm sao để kết thúc layer đó mình làm nhưng k đc với làm sao để gôm bớt phần text ạ . tks bác nhiều :)
  4. pizy

pizy Banned

tại mình xài cs3
    nên k có phần export trong edit menu :(
  5. pizy

pizy Banned

nó ra thế này nên mình k biết chuyể png sao cả
  6. HL.Thanh

HL.Thanh Thành viên cấp 2

Nếu bạn tạo text trên AI , muốn đưa sang PTS thì cứ chọn rồi copy vào PTS paste vào.
    Lúc paste chọn Pixels là OK. nó sẽ có nền trong suốt luôn. Có điều, nếu trên Ai bạn dùng hệ màu CMYK thì paste qua PTS màu sẽ khác chút (lợt hơn)
    Còn nếu bạn muốn save ra ngoài định dạng ảnh PNG thì trên menu chọn File > export ... save as type : PNG là được
    pizy thích bài viết này
  7. Vũ Đức Minh

Vũ Đức Minh Thánh Tõm

cài font vào ai thì chỉ cần Install là xong! Ps Ai hay ... nó tự nhập font!
    còn chuyển font từ Ai sang Ps thì làm như sau! bên Ps tạo file mới rồi để tranposer sau đấy kéo chữ từ Ai sang!
    c2 là Ctrl + Shift + Alt + S save file Png là đc!
    pizy thích bài viết này
  8. pizy

pizy Banned

Tks các bác nhiều nha. Em đã làm đc rồi nhưng có điều vânx còn thắt mắc là k biết gôm bên Ai các bác ạ. Tại hồi h e chưa đụng vào cái này :(
  9. Vũ Đức Minh

Vũ Đức Minh Thánh Tõm

10. pizy

pizy Banned

vâng ạ xóa phần thừ đấy anh
  11. Vũ Đức Minh

Vũ Đức Minh Thánh Tõm

còn tùy đối tượng để xóa chứ!

Ủng hộ diễn đàn