Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi ngu] Làm thế nào để chủ động hơn khi blen ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi DEVIL 01, 21/11/13.

Lượt xem: 10,139

1. Design

Design Mới đăng kí

mình thì làm xong lưu PSD vào
    Rồi lấy ảnh ra xem màu nào hợp thì cho vào :D
    Kiểu lười :)
    FMP, DEVIL 01Huỳnh Nhật Hưng thích bài viết này.
  2. gemmy

gemmy Mới đăng kí

bạn có thể vào image>adjustment>selective color để tùy chỉnh theo từng màu, vd như làm cho tông màu đỏ trong hình đỏ hơn, màu xanh bầu trời xanh đậm hơn.. màu xanh lá cây xanh hơn, tươi hơn, hoặc giảm đi, v.v...
    FMPDEVIL 01 thích bài viết này.
  3. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

cái vụ này hót đây :O
    theo mình nghĩ thì để blend chủ động hơn thì
    - Biết nguyên tắc sinh màu khi trộn các màu với nhau
    - Biết ánh sáng thế nào là phù hợp, độ sáng, hướng ...
    - Có 1 ý tưởng chắc chắn về nội dung, thông điệp khi nhìn vào tấm ảnh để làm ra màu phù hợp.
    - Biết các cơ chế hòa trộn của soft đang xài
    - Tập có 1 suy nghĩ logic để phối hợp các ý trên
    :D và cuối cùng - biết ở đây là phải thông suốt chứ ko phải như mì ăn liền
    Mình mạo muội nêu ý kiến thế thôi, có sai hay thiếu sót gì các lão làng bỏ quá cho :D
    yeulacuoi1116, FMPphuonghuynh thích bài viết này.
  4. Blue Anzu

Blue Anzu Thành viên cấp 1

Trước tiên là cứ phải học theo các tut có sẵn cái đã, để nắm được các trick chẳng hạn làm màu film thì làm các bước như nào, làm trong ảnh, mịn da, màu nắng thì làm như nào.. Rồi đến blend bức ảnh của mình thì sẽ vận dụng tất cả các kinh nghiệm đấy vào. Nhưng blend gì thì blend, điều tiên quyết vẫn là cảm nhận của cá nhân về bức ảnh. Cảm nhận càng tốt sẽ càng cho ra các bức blend đẹp :)
    FMP thích bài viết này
  5. Mixer_C6

Mixer_C6 Banned

• Có nhiều cách để bạn chủ động trong Blend ảnh, như là : ko nên blend ảnh sau khi ăn no, khi vừa ngủ dậy hay vừa tập thể dục...Vì lúc đó cơ thể cần đc nghỉ ngơi chứ ko phải blend ảnh. Tiếp theo là bạn phải tỉnh táo, mắt bạn phải chuẩn, ko đc nhìn 1 thành 2, nhìn gà hóa cuốc hay nhìn rau gắp thịt...Vì đồ họa là liên quan đến mắt mà.
    • Blend ảnh chỉ hướng dẫn cách blend hoặc các công cụ blend, còn việc blend ra sao thì nó phụ thuộc vào nội dung hình ảnh, tâm trạng người blend và cũng như yêu cầu bản thân.
    • 1 khi đã sử dụng các phần mềm đồ họa cũng như các phần mềm thiết kế, thì việc sáng tạo là ko thể tránh khỏi, vì khi bạn ko sáng tạo, thì bạn sẽ thụt lùi và bị đào thải. Quy luật của thiết kế nói riêng và cuộc sống nói chung.
    • Những j bạn cần là phải nhờ khối óc định hướng cho đôi tay và đôi mắt nên làm những j, bạn cần bức ảnh đó blend màu sáng hơn lung linh hơn, hay là blend tối đi, hay blend sang màu khác. Nói chung là phải phù hợp vs nội dung và khung cảnh bức ảnh.
    • Chấm hết
    P/s : Thú thật nghịch Ps đc 1 năm rồi nhưng tôi chưa Blend cái ảnh nào cả :D
    phucchehinh, FMP, Cá Rô Con1 người khác thích bài viết này.
  6. dinhtra53th

dinhtra53th Thành viên cấp 2

mình còn gà nên vào hóng cao nhân ..... mình thường blend theo cảm tính. test nhiều kiểu cho đến khi hài lòng ... :D
    FMP thích bài viết này
  7. wind_nol0v3

wind_nol0v3 Thành viên cấp 1

hóng kinh nghiệm của các bác
  8. Rất Nguy Hiểm 1

Rất Nguy Hiểm 1 Thành viên cấp 1

- Các bác muốn blend màu thì cần phải nắm rõ về hai kiểu blend màu chính
    Đó là blend màu đối với màu của chủ thể
    Blend màu tương đồng với màu chủ thể
    - Tiếp nữa là phải hiểu về nguyên tắc của màu sắc, màu nào đối màu nào.
    Đó là những bước cơ bản nhất .
    Các bác có thể tham khảo topic này. Nên đọc từ đầu và chịu khó đọc hết vnphoto . net/forums/showthread.php?t=44276
    - Nếu cần hỗ trợ gì các bác kết bạn với e qua FB nhé facebook . com/ rat.nguyhiem.9
    ( xin lỗi vì e là thành viên mới nên không đưa link được )
    FMP thích bài viết này
  9. tq257

tq257 Thành viên cấp 1

Câu hỏi of thớt mà nói ngu thì topic này nhìu ng ngu lắm 1 là newbie như mìh @@ hóg các pro
  10. Nguyễn Trường Nam

Nguyễn Trường Nam Thành viên cấp 1

Cái ĐẦU TIÊN là biết cách sử dụng thành thạo cách công cụ đơn, sau đó chúng ta mới dễ dàng hơn khi kết hợp chúng lại với nhau, mình cũng đang cố gắng từng ngày :)
  11. lehuudung_92

lehuudung_92 Thành viên cấp 1

Chỉnh bừa... khi nào ưng thi dừng lại :D:D=))
  12. NguyenDu

NguyenDu Thành viên cấp 2

a thớt hỏi chung chung quá, theo e a nên đưa 1 cái ảnh cụ thể lên mọi người cùng thảo luận sẽ dễ hơn
  13. Bạch Cừu

Bạch Cừu Thành viên cấp 1

Xem mấy ông cao nhân đời trc làm rồi từ từ làm theo rồi từ từ k làm theo rồi từ từ chủ động =))
  14. kendu

kendu Thành viên cấp 1

em cứ chỉnh chỉnh chọt chọt khi nào được cái màu thấy ưng ưng là được , ko hợp thì lại lích kích làm lại :D
    FMP thích bài viết này
  15. thiennhatgai

thiennhatgai Thành viên cấp 1

Mình chả giỏi về khoản blend nhiều lúc cứ làm như kiểu tùy hứng ấy :)) nhiều lúc nhìn lại chả hiểu mình đang làm gì nữa =))
    FMPhuy1993 thích bài viết này.
  16. heo ngốc

heo ngốc Thành viên cấp 2

Đành hóng các cao nhân. Mình còn ngu quá :-s
  17. Winter16

Winter16 Thành viên cấp 3

Mình thì làm theo tuts xong gộp lại, lưu file PSD. Sau này thấy cái nào có vẻ đc và tùy ý đồ thì mở cái file PSD kia ra kéo cái kia quăng vào, thử dần thấy đc con mắt thì ok :D
    FMP thích bài viết này
  18. kennylai9x

kennylai9x Thành viên cấp 1

chủ yếu là theo cảm tính thôi @@, thêm 1 chút thẩm mỹ + stock ngon là ok. Đó là ý kiến chủ quan của em ^^
    FMP thích bài viết này
  19. PHN

PHN Thành viên cấp 1

Pts là công cụ . Muốn blend ảnh đẹp thì ít nhất nên có một ít kiến thức cơ bản về mĩ thuật. Cách sử dụng ánh sáng và màu sắc , phương thức pha màu và những thứ liên quan khác ... TUT hoặc ACTION có thể phù hợp với 1 số trường hợp , một số thì không , chính vì thế kinh nghiệm của bản thân hay chính là việc làm nhiều sẽ là điều ảnh hưởng tới chất ảnh của riêng mỗi người. Chúc thớt phát triển tốt .
    Thân :-bd
    FMP, Cá Rô Conphuonghuynh thích bài viết này.
  20. a0yama

a0yama Thành viên cấp 1

Theo mình trước tiên bạn phải hiểu rõ các công cụ trước , ví dụ như selective color ở mục blue thì nó sẽ ảnh hưởng ở gam màu của ảnh như thế nào , rồi chọn Solid Color thì nó sẽ ra cái gì ,.....Có 1 số bạn xem tut và làm theo như 1 cái máy mà không hiểu ý nghĩa từng bước ntn thì rất khó cho bạn làm sau này nếu như ko có tut hướng dẫn
    Và điều quan trọng nhất là bạn phải biết al2 mình sẽ blend như thế nào đã ^^
    Chúc b vui vẻ
    FMP thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn