Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi ngu] Làm thế nào để chủ động hơn khi blen ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi DEVIL 01, 21/11/13.

Lượt xem: 10,144

1. buumArt

buumArt Thành viên cấp 2

thật ra làm theo tut đa phần để hiểu rõ và quen dần với cách sử dụng công cụ, đó là một điều rất tốt..
    còn lại thì mình cũng dọc cho đến khi nào ra theo kết quả vừa lòng với bản thân ^^
  2. Huỳnh Nhật Hưng

Huỳnh Nhật Hưng Thành viên cấp 1

Thay vì bỏ thời gian học blend ảnh này nọ, trước tiên bạn cứ học ý nghĩa và sự tương quan của màu. Sau đó, chú ý mà dựng concept (cho mẫu mặc đồ gì, màu mè background ra sao....) Chỉ những vài điều trên ko thì bạn đã thuộc hàng cao thủ rồi. Lúc đó, rồi học blend sơ sơ, thêm chút màu để tăng thêm cảm xúc cho ảnh là ok. :3
    Mình thấy mấy ông nhiếp ảnh gia nổi tiếng, hình đẹp ngay khi chụp! :(
    FMP thích bài viết này
  3. Popeye Tuấn Nguyễn

Popeye Tuấn Nguyễn Thành viên cấp 2

hồi đầu newbie mình cũng rất hay thắc mắc và đi hỏi tứ tung mỗi lần mình bị mắc kẹt ở công đoạn nào đó.....
    và sau đấy mình rút ra bài học :
    "Đừng hỏi nhiều mà hãy làm , kinh nghiệm rút ra từ những lần mình làm thất bại đó là câu trả lời tốt nhất"
    vậy nên là , thời gian bạn f5 tìm câu trả lời thỏa đáng ( mà chắc chắn là ko bao giờ có 2 chữ thỏa đáng ở đây) thì bạn hãy tìm nhiều stock chất lượng 1 chút, bắt đầu ngồi blend cùng 1 ảnh nhưng với nhiều kiểu blend màu sắc khác nhau và tìm ra màu nào ưng nhất để ra 1 chỗ và ghi rõ ngày tháng.
    tiếp tục như thế vs những stock còn lại !

P/s lời khuyên bao giờ cũng tốt đẹp , nhưng ko phải lúc nào lời khuyên cũng đúng :-"!
    chúc bạn "ngộ" được câu trả lời !
    kakekake, FMP, a0yama1 người khác thích bài viết này.
  4. MrLP_ICTU

MrLP_ICTU Mới đăng kí

Mình toàn mò.Làm đại thôi:-"
  5. iOS

iOS Thành viên cấp 1

1 thớt có chất lượng. Cảm ơn bạn đã nêu ra câu hỏi và các cao nhân trả lời
  6. phuonghuynh

phuonghuynh Mới đăng kí

Chào bạn..:)..
    Mình chỉ mới làm quen với pts thôi nên về chuyên môn mình nghĩ mọi người ở đây đủ giỏi để giúp bạn.. :)
    Còn về vấn đề "chủ động hơn".. minh rất thích câu hỏi này của bạn. Theo mình.."phần mềm chỉ là công cụ, sự sáng tạo mới là yếu tố quyết định". Các pro ở đây đã tạo ra những Tut rất đẹp, và nó đáng để chúng ta học hỏi. Nhưng những Tut của các anh các chị ấy chúng ta chỉ nên tham khảo, lấy kinh nghiệm cho bản thân và biến tấu theo cách riêng của mình đừng nên sao chép nó.
    FMP thích bài viết này
  7. canon3112

canon3112 Mới đăng kí

mình phải đăng ký để thanks câu hỏi của bạn
    đúng là đó giờ blend màu chỉ bằng mắt,không để ý đến từng chi tiết như cây cỏ,da mặt,phụ kiện,vật trang trí ,....
    nhờ bác nhắc nhở mà làm mình suy nghĩ thực ra đó giờ mình đã blend như thế nào ?
    thanks thớt
    FMP thích bài viết này
  8. DEVIL 01

DEVIL 01 Thành viên cấp 1

cảm ơn mọi người, cá nhân mình cũng biết vọc vạch nhiều sẽ tự rút ra được kinh nghiệm (giờ mình cũng đang vọc khá khá) nhưng đọc những lời khuyên vẫn cảm thấy có ích hơn, có chút định hình hướng đi hơn.

Tiện đây hỏi chút không liên qua tí: ví dụ có 1 ảnh nhiều người và cỏ cây hoa lá, người thì mặc cả áo trắng áo đen, làm sao để làm cho cỏ cây lá xanh màu theo ý mình, đọc về các công cụ thì thấy dùng Curves, mình thấy khi chỉnh kênh Green thì toàn bức ảnh sẽ xanh lên ?! Liệu kết hợp thêm với công cụ khác nào để đc như ý ạ !

Một lần nữa cảm ơn mọi người đã góp ý và có những lời khuyên bổ ích
    FMP thích bài viết này
  9. Phạm Hoàng Hà

Phạm Hoàng Hà Thành viên cấp 1

đẹp quá, bác Thiên Bình share tut cái ảnh đầu đc ko :D
  10. Cá Rô Con

Cá Rô Con Mới đăng kí

các bác mỗi người một ý, một kinh nghiệm nhưng chốt lại vẫn nên học từ gốc tới ngọn, học cách kết hợp màu trước rồi mới tính blend blend blend............
    mình muốn được các pro share cho một ít tài liệu về cách kết hợp màu, mình rất non nớt khoản này ~X(
  11. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Mình thấy chủ thớt chưa hiểu hết và các công cụ blend màu mà đã nhảy sang học blend =.=
    Nếu thế thì topic này sẽ ko có hồi kết cho chủ thớt đâu nhé ! Học từ basic đi
  12. Trần Lê Huy

Trần Lê Huy Thành viên cấp 2

Muốn chủ động được thì hãy làm theo tut nếu chưa biết gì về nó! Khi làm giống nó=> đồng nghĩa nạp thêm kiến thức và kinh nghiệm. Trong quá trình làm sẽ phát sinh thêm nhiều cái hay, từ những cái phát sinh đó làm cái của mình. Lựa chọn cái mà mình thích, cái mà mình cho là nó đẹp... Thế thôi! Nghệ thuật thì chẳng có cái gì gọi là đẹp mà cũng chả có cái gì gọi là xấu! Quạn trọng là người xem có hiểu được cái mà mình mong muốn người xem cảm nhận hay không. Xấu với người này đẹp với người khác.
    FMPDEVIL 01 thích bài viết này.
  13. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

đặt gạch hóng :D
  14. juno1102

juno1102 Mới đăng kí

bác dùng mặt nạ nhé (mask íh). search gg về cách sử dụng mask trong pts nó ra nhiều lắm ^^
    FMPDEVIL 01 thích bài viết này.
  15. Trần Hưng Thịnh

Trần Hưng Thịnh Thành viên cấp 3

Cảm tính mình thì luôn tìm màu chủ đạo của ảnh, xem có phải giữ nó hay biến nó thành màu khác (vẫn giữ chủ đạo < nhấn > ) sao đó blend nó trước, khi biến ra thứ màu mình muốn thì các chi tiết ảnh màu khác sẽ bị gì, chỉnh nó lại cho dễ nhìn là ok.
    - Xác định loại màu
    + tươi sáng
    + tính cách màu: (hồng: hiền dịu, tuổi thơi), xanh da trời cho sự nhẹ và mát mẻ ... hay xanh lá cho sự hồi sinh hồi sức ...
    + ... retro, vitage ....
    xác định xong, coi ảnh đang nhấn bằng gì, có tăng tính nhấn hay ko, hay giảm cho hài hoài.
    + có cáng màng mờ ko (retro, vitage thường có)...
    Khi bạn xác định được bạn định là gì thì sẽ nhanh gọn (nếu ảnh bạn chụp thì dĩ nhiên dễ hơn vì đã tính về tính chất ảnh là gì rồi < nội dung ảnh > dẫn đến màu ảnh .

Hi vọng bạn blend tốt hơn.
    - Cuối cùng là do mắt và tính nghệ thuật đôi mắt mà mỗi người theo 1 hướng khác nhau trong việc NGÃ VỀ MÀU , xấu đẹp là do đó mà ra hết
    kakekake, FMPDEVIL 01 thích bài viết này.
  16. photoga92

photoga92 Thành viên cấp 2

:)) Thiên Bình bác nhấc nguyên hình demo của wed Trung Quốc về đây à ... có cần ghi địa chỉ ... ra để mọi người vọc không :))
  17. chiplove257

chiplove257 Mới đăng kí

mình cũng làm bừa theo cảm tính thôi, đến khi ưng thì dừng lại. nhiều khi vọc nhiều quá chả nhớ mình đã làm những gì cho ảnh đó :-&
    DEVIL 01 thích bài viết này
  18. chuối_Yellow

chuối_Yellow Thành viên cấp 2

do mắt ng làm thôi. chả có chuẩn mực nào cụ thể cả

Ủng hộ diễn đàn