Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Quy tắc khi làm Freelancer clip?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi mono, 16/7/15.

Lượt xem: 2,919

1. mono Thành viên cấp 2

Hiện tại mình làm freelancer motion graphic cho 1 anh . Vấn đề tiền bạc thì mình không nói . Rất sòng phẳng và lẹ làng.
    Nhưng vấn đề nảy sinh khi hoàn thành :

Đó là phải gửi tất cả project ae , PR , và clip.
    Ban đầu anh ấy chỉ : Yêu cầu làm clip Motion Graphic.Deadline
    Mình: đưa giá , time line.
    Hai người làm ok , thoải mái .
    Nhưng cuối cùng hoàn thành clip anh ấy nói phải gửi cả project ae , pr cho anh tuỳ ý chỉnh sửa . Và nói : làm clip khi giao phải giao tất cả là qui định chuẩn và chung.
    Mình thì cảm thấy làm clip chỉ đưa thành quả .
    Mình không muốn làm to và rối chuyện chỉ muốn xin lời khuyên.Theo lời anh ấy đó có phải là qui định chung?
    (Việc đăng topic này cũng dc 2 bên thoả thuận :D)

...
  2. Bi19895

Bi19895 Thành viên cấp 1

Mình không biết người khác thế nào chứ mình làm chưa bao giờ nghe chuyện phải giao cả project như vậy.
    Chỉnh sửa lần cuối: 17/7/15
    heosuamuzjk thích bài viết này
  3. mono

mono Thành viên cấp 2

Tks #2
    Xin thêm ý kiến để có cái nhìn khái quát hơn .
  4. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Chưa thấy "qui định chuẩn và chung." bao giờ.
    Tất cả là do sự thỏa thuận của đôi bên thôi.
    Tớ làm cũng không giao, vì trong project còn có sử dụng plugin này nọ - giao qua cũng có sài được đâu mà =))
  5. mono

mono Thành viên cấp 2

Tks #3 . Xin thêm ý kiến .
  6. rubia

rubia Thành viên cấp 3

nếu bạn giao project, tức là bạn cho anh ấy chỉnh sửa lại sản phẩm của bạn, CÁI ĐÓ LÀ TỐI KỊ đối với dân DS.
    nếu bạn giao project và đảm bảo a ấy chỉ xem học hỏi (và bạn cũng k muốn giấu nghề) thì cứ share.
    p/s: video tạo ra cái vào trăm Mb nhưng tạo ra cái project có khi gần chục GB, chia sẻ hơi bất tiện..
    p/p.s: mình k share project bao giờ cả.
  7. mono

mono Thành viên cấp 2

rubia Mình làm việc với anh ấy ok về mọi mặt . Nhưng lúc đâu anh ấy nói kể cả project , thoả thuận ok mình sẽ đưa theo giao kèo . -.-
  8. mono

mono Thành viên cấp 2

Mọi người cứ tự nhiên nêu ý kiến cá nhân.
    Chỉnh sửa lần cuối: 16/7/15
  9. heosuamuzjk

heosuamuzjk Thành viên cấp 1

mình là người thuê đây,
    - đùa chứ chẳng lẽ làm logo hay gì các bạn không giao file vector, giao mỗi jpg,png à ? =..= hay bạn sợ ngta sửa đẹp hơn bạn ?
    - Ngta bỏ tiền ra thuê thiết kế thì phải nhận được file gốc chứ, chẳng lẽ mình đi mua cái bánh còn bắt mình phải ăn theo kiểu của người bán, k được ăn kiểu khác hay ngắm thôi ?
    - Download chia sẻ không phải là vấn đề lớn... muốn thì kiểu j cũng share được
    - vấn đề plugin mình thấy hơi kỳ, ai chả download dc, thiếu plugin phần mềm nó báo ngay.
  10. Mòe mòe

Mòe mòe Mới đăng kí

tiền khách bỏ ra là mua công sức lao động của bạn. Không phải chỉ để đổi lấy cái clip cuối cùng. Nói dân design tối kị giao file gốc là quá nông cạn. Đơn cử người ta thuê bạn sculp hay dựng 3d mà bạn k giao file gốc cho người ta render hay import sử dụng chắc chả ai trả tiền cho bạn :)
    Sản phẩm in ấn cũng phải giao file gốc để nta còn sử dụng vào nhiều mục đích khác nhau. Tôi bỏ tiền ra mua cơ mà. Sao tôi chỉ được đem về ngắm à ?
    Vấn đề có bạn "chưa bao giờ thấy phải giao file gốc" vì khách không yêu cầu do khách không đủ trình độ xử lý cái đó, hoặc không cần thiết, không có nghĩa đó là luật : không giao file gốc
  11. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

heosuamuzjk

1. Logo để sử dụng in ấn và quảng cáo mà k có file gốc thì thuê làm cái gì. Ở đây nói video thì render ra Video HD hay FHD là sài được rồi. Muốn file gốc thì phải thỏa thuận trước khi làm chứ đâu cứ bỏ tiền ra là mặc định nhận file Project được.
    Bác nào thích giao hay không thì đó là do thỏa thuận quyền lợi đôi bên. Chẳng có luật phải giao file gốc hay luật không giao file gốc nào cả. Ai nói có xin cho biết nguồn.

2. Plugin mà ai cũng down được thì mấy thằng viết plugin chết đói, đó là còn chưa kể texture, sound-eff, present ... bla bla các thứ trả phí khác nữa.
  12. mono

mono Thành viên cấp 2

Mình xin đăng ở đây để xin ý kiến cá nhân của mọi ng . Mỗi ng sẽ có mỗi ý kiến cá nhân nên mong mọi ng đừng áp đặt vào ng khác để gây mất hòa khí. :). Tks all.
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  13. conanlovevit

conanlovevit Thành viên cấp 1

Theo ý kiến của mình thì chỉ nên đưa file result thôi. đó là cái đích họ cam kết với mình cơ mà.
  14. kenzkuo0

kenzkuo0 Thành viên cấp 2

đối vs thiết kế logo gì đó thì cần đua file thiết kế là đúng để ngta in ấn tách màu, còn video có lẽ là điều tối kị là ko ai mún cả chẳng phải đâu nghề hay là gì mà nó giống như một trách nhiệm vs sản phẩm của mình vì sản phẩm đó ghi tên mình lên đó lỡ đua cho ngta sửa tè le ra rồi lúc đó để tên bạn là ng làm sp đó bạn sẽ thấy ntn? nói chung khuyên thớt vs video thì tuyệt đối ko nên giao sang này sẽ có nhìu vấn đề khác nữa chứ ko dừng ở đó, nếu mún project đó thì thêm tới trực tiếp cty làm tính giá chung nhất hiện nay 1tr 1 ngày, có ngày có tiền xong giao cho cty là xong khỏi phải lu bu mấy vấn đề này
  15. mono

mono Thành viên cấp 2

tks #13 #14
  16. nhockpi

nhockpi Thành viên cấp 1

Tùy đặc thù từng sản phẩm mà có nên giảo giao file gốc hay không. Riêng về video thì k nên giao file gốc.
  17. Mòe mòe

Mòe mòe Mới đăng kí

Sợ nta sửa đẹp hơn mình làm hay sao mà k giao project :)) khách phá tè le ra thì kệ họ tự chịu. Bạn không giao file gốc nta cũng có cách sửa cơ mà. Sản phẩm hoàn chỉnh bạn show portfolio chứ quan tâm gì cái nta đã mua ? Mà mình đảm bảo những sản phẩm đắt như tvc hay vfx không ông nào ngu tự ý sửa đâu :)))
    Nói chung kết là không có luật nào cho việc giao và không giao. Do thỏa thuận 2 bên
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  18. Bi19895

Bi19895 Thành viên cấp 1

Nếu khách có khả năng sửa đẹp hơn cả bạn thì người ta bỏ tiền ra thuê bạn làm cái gì? Bình thường phải được sự đồng thuận và ưng ý nhất của khách (sau nhiều lần sửa đi sửa lại theo ý họ) thì mình mới giao sản phẩm. Chứ làm sao có chuyện người ta bỏ tiền ra mua một sản phẩm không ưng ý rồi bắt giao cả project để rồi về tự tay sửa lại? Sửa đẹp thì không nói, giả sử người ta sửa xấu thậm tệ, rồi đem ra sử dụng dưới tên bạn khi được hỏi thì thế nào?

Đây là ý kiến cá nhân của mình, còn bạn hoàn toàn có thể giao cả project nếu đã chấp nhận rủi ro.
  19. mono

mono Thành viên cấp 2

tks all......
  20. Blendermachine10

Blendermachine10 Mới đăng kí

Nếu giao PJ thì tính thêm tiền nhé b, vì theo kn của mình đối với video nói riêng thì ko nên giao pj.
    Và như b đã nói ở trên thì ban đầu cả 2 đều ko có thỏa thuận là giao cả pj, nên chỉ cần clip thành phẩm là đủ. (ý kiến cá nhân)

Ủng hộ diễn đàn