Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Quy tắc khi làm Freelancer clip?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi mono, 16/7/15.

Lượt xem: 2,918

1. mono

mono Thành viên cấp 2

tks #20
  2. rubia

rubia Thành viên cấp 3

Tóm lại vầy nhé, mình nói tối kị giao file gốc là vấn đề bản quyền và uy tín (k ai đảm bảo cái file của mình sẽ đi đâu, về đâu, bị chỉnh sửa, thương mại ntn). Hơn nữa nếu đã thỏa thuận giao dịch xong thì cần gì phải đem vè chỉnh này nọ, s lúc ng ta làm k kêu ng ta chỉnh đi, còn nghĩ trình mình cao hơn ng ta thì thuê làm gì?
    Còn việc đòi file gốc để in thì cũng có nhiều dạng file gốc, ví dụ như Ai thì merge hình lại (có nhiều font mình mua mấy chục đô k lẽ đem tặng free cho khách?), Ae thì tùy khách yêu cầu độ phân giải sẽ giao như yêu cầu (render 4k với 720p thì thời gian nó khác chứ, plugin với script mua thì phải kèm theo file hướng dẫn đễ khách cài rồi test hả?).
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  3. mono

mono Thành viên cấp 2

Mình nghĩ : Thuê vẽ logo -> đưa file gốc để in ấn (thường merge)
    Thuê vẽ sculp hay dựng 3d theo Mòe mòe nói phải đưa file 3d để họ sài ? (đưa jpg view thì họ dùng vào việc gì ?)
    Ban đầu em dc yêu cầu làm clip thì em đưa clip, vậy có sai nguyên tắc?
    Riêng logo : bạn có thể dùng in ấn , pr , quảng cáo cho chỉ doanh nghiệp đó .
    3d có thể dùng bất cứ khi nào (vì bạn thuê người dựng 3d mà)
    Còn bạn đầu em dc yêu cầu làm clip thì em đưa clip, vậy có đúng nguyên tắc?
    Sở dĩ không muốn đưa ra chỉ vì project link với nhiều footage , 3p mấy nên tao nhiều keyfame và animation, mình tạo nhiều project k theo khuôn mà theo quá trình làm (chỉ nghỉ là đưa clip là dc nên làm thế) . Khi collect lại sẽ chuyển đi các footage mình. Và khi chuyển tất cả thì cũng k đảm bảo là đúng đủ , hay trật gì đó.
    Riêng PR thì không nói . Nhưng AE thì sau này có dự án gì, hay bất kì gì phù hợp với animation trong project này thì có thể sài lại, sài bất cứ khi nào .
    Vậy trong khi yêu cầu em làm clip. Em còn phải đưa project cho anh sử dụng sau này thì thế có hợp lý ?
    Đưa thì không có trục trặc gì nếu ban đầu anh có đề cập ?
    Yêu cầu làm clip?
    Nhưng đưa thành phẩm và cả project thì điều đó đúng?
    Chỉnh sửa lần cuối: 17/7/15
  4. heosuamuzjk

heosuamuzjk Thành viên cấp 1

"Nếu khách có khả năng sửa đẹp hơn cả bạn thì người ta bỏ tiền ra thuê bạn làm cái gì? Bình thường phải được sự đồng thuận và ưng ý nhất của khách (sau nhiều lần sửa đi sửa lại theo ý họ) thì mình mới giao sản phẩm. Chứ làm sao có chuyện người ta bỏ tiền ra mua một sản phẩm không ưng ý rồi bắt giao cả project để rồi về tự tay sửa lại? Sửa đẹp thì không nói, giả sử người ta sửa xấu thậm tệ, rồi đem ra sử dụng dưới tên bạn khi được hỏi thì thế nào?

Đây là ý kiến cá nhân của mình, còn bạn hoàn toàn có thể giao cả project nếu đã chấp nhận rủi ro."
    Bi19895

ai cho bạn quyền up lên với tư cách của bạn? bạn làm cho cty bạn còn để watermark của bạn vào à ? hay up lên khi chưa được sự đồng ý của bên sử dụng, chỉ trừ khi bên mua cho phép bạn mới được quyền quảng cáo cái đó lên nhé

"-Nếu khách có khả năng sửa đẹp hơn cả bạn thì người ta bỏ tiền ra thuê bạn làm cái gì?"

đơn giản tôi cũng là nhà thiết kế và tôi bận nên phải chuyển việc cho người khác làm thay tôi ? trong clip này tôi làm art director bạn nhé.

- Tôi cũng làm cho khách vậy nên tôi lấy về sửa theo ý khách hàng, mà không cần phụ thuộc.
  5. heosuamuzjk

rubia
    "Tóm lại vầy nhé, mình nói tối kị giao file gốc là vấn đề bản quyền và uy tín (k ai đảm bảo cái file của mình sẽ đi đâu, về đâu, bị chỉnh sửa, thương mại ntn). Hơn nữa nếu đã thỏa thuận giao dịch xong thì cần gì phải đem vè chỉnh này nọ, s lúc ng ta làm k kêu ng ta chỉnh đi, còn nghĩ trình mình cao hơn ng ta thì thuê làm gì?"

- vấn đề bản quyền và uy tín ? Tôi bỏ tiền ra để tôi mua cái đó nhưng không được phép sử dụng ? hay là lại kiểu làm cho 1 người xong bán cho nhiều người khác ? bạn thấy có vô lý ko ?

- Trong clip này tôi làm Art director bạn nhé, bận nên chuyển việc cho người khác cũng là chuyện bt mà ?

- tôi cũng làm cho khách, nên là tôi lấy về để chủ động hơn trong việc chỉnh sửa.
  6. Bi19895

Bi19895 Thành viên cấp 1

heosuamuzjk Bạn căn cứ vào cái gì để chắc chắn rằng tất cả các khách hàng đều có thể "biết sửa", "sửa đẹp" như bạn? Xin lỗi, tất cả chỉ là tinh thần võ đoán của bạn thôi. Tôi không có quyền up lên với tư cách của tôi khi đã bán sản phẩm đó cho khách hàng, đó là điều chắc chắn không bàn cãi thêm, nhưng khách hàng thì có -> Chứ không phải quyền up/được up.

Bạn thấy cái intro logo effect chạy vào đầu mỗi video ca nhạc hay phim ngắn không? Giả sử có ai đó thuê bạn edit cho bộ phim ngắn của mình. Bạn làm nó rất đẹp, rất tâm huyết và tất nhiên sẽ có phần intro/logo để biết ai là người đã edit bộ phim này và khách hàng xin cả project về, sửa tèm lem cảnh nọ xọ cảnh kia, effect blah blah bầy nhầy cả lên. Xong up lên với cái logo bự chà bá của bạn ngay đầu phim. Bạn inbox khiếu nại, nhưng đã trễ rồi. Vì họ có trong tay file gốc/hay nói đúng hơn là họ hợp pháp hóa file đó là của họ, họ muốn làm gì thì tùy. Vậy sau đó còn ma nào dám thuê bạn nữa không? Đó là cái rủi ro mình đang nói đến. Rủi ro không nằm trên lý thuyết hay quy định nào cả. Và góp ý mang tính xây dựng, nên đôi lúc không cần phải múa lửa xét nét gì cả đâu. Như mình đã nói, ĐƯỢC hay KHÔNG là do thỏa thuận của bạn và khách hàng.

Peace!
    mono thích bài viết này
  7. Gurl

Gurl Thành viên cấp 3

Thỏa thuận ban đầu ntn thì cứ y vậy mà thực hiện. Nếu 2 bác chỉ là thỏa thuận bằng miệng mà ko thống nhất trên giấy tờ từ đầu thì rất khó giải quyết đấy. Ai cũng có cái lý riêng.
    Cái khổ ở đây là Bác A thuê bác B làm, để bán cho bác C. Bác B làm bở mặt tốn chất xám, bác A yêu cầu file gốc, chỉnh sửa 1 vài - ẵm tiền bác C. Rồi có thể xào xáo bán cho bác D, E, F... Thiệt nhất là ai? Lợi nhất là ai?
    Theo em thì ko giao file gốc.
    Hoặc lằng nhằng quá cứ giao thôi, cho đỡ mệt đầu bác ạ. :D
    Rút kn lần sau gì thì gì cứ giấy tờ điều khoản chặt chẽ, chữ ký tươi cho dễ làm ăn. Càng thân càng dần cho đau mà :D
    mono thích bài viết này
  8. heosuamuzjk

"Bạn thấy cái intro logo effect chạy vào đầu mỗi video ca nhạc hay phim ngắn không? Giả sử có ai đó thuê bạn edit cho bộ phim ngắn của mình. Bạn làm nó rất đẹp, rất tâm huyết và tất nhiên sẽ có phần intro/logo để biết ai là người đã edit bộ phim này và khách hàng xin cả project về, sửa tèm lem cảnh nọ xọ cảnh kia, effect blah blah bầy nhầy cả lên"

Bi19895

-Nếu làm việc với tư cách hợp tác cùng làm và cùng hưởng lợi bạn mới có quyền add logo vào video nhé, đây là được thuê để làm cho sản phẩm của riêng họ, nên đừng nói chuyện bạn được quyền add logo của bạn vào clip.

- Xấu hay đẹp đều do khách hàng quyết định, Người đi thuê sẽ quyết định, xin lỗi người làm cũng chỉ 1 phần thôi. Hay chắc khách hàng thích kiểu xấu xấu của họ bạn nhẩy cẫng lên và nói k làm nữa ? Bạn có thể tư vấn nhưng khách hàng họ thích vậy thì sao ?
  9. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

Mình làm chưa bao giờ giao PJ nhé, chi giao clip thôi
  10. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

Mà vấn đề là ko có cái gọi là:
    "làm clip khi giao phải giao tất cả là qui định chuẩn và chung."
    Mà bạn chỉ cần nhớ là bạn được người ta thuê làm Clip chứ không phải thuê làm PJ để họ sửa, nếu họ muốn PJ thì mua một cái về mà làm, một PJ đẹp, hay, dễ xài có thể làm thêm được rất nhiều clip khác nữa.

Ủng hộ diễn đàn