Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi quy trình thiết kế biển quảng cáo trên Corel X7

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Corel' được đăng bởi Duck Designer, 9/4/18.

Lượt xem: 9,266

1. Duck Designer Mới đăng kí

E tự học Corel,hiện đang TK bản quảng cáo 10m2 trên Corel X7.
    E chưa biết về quy trình thiết kế.
    e muốn hỏi:
    - Khi Tk cần phải tạo bảng có kích thước như ở ngoài (đơn vị meter) không?
    (Đơn vị meter e thấy rất nặng,máy bị lag,e sd máy HP Core i7 ram 8G)
    - Nếu để kích thước nhỏ để TK, Sau khi TK xong,Group lại và phóng to lên bằng kích thước thật meter.
    E thấy bị lỗi ĐƯỜNG VIỀN....
    Nói chung e muốn hỏi về cách TK bảng hiệu cỡ lớn .

Xin cảm ơn rất nhiều...

...
  2. drax

drax Thành viên cấp 4

để mm, tỉ lệ 1/10 thôi, file vector mà. ps mới chơi kích thước thật.
    tranvan.muonDuck Designer thích bài viết này.
  3. bdesign

bdesign Banned

Hay quá, cùng mối quan tâm, mình cũng muốn làm bảng quảng cáo nhỏ 0.2 x 0.4m thì cũng phải thu nhỏ 1 phần 10 hả, bạn Duck Designer giải đáp giúp mình nhá. Làm bằng Corel có khó không nhỉ?
    ID 1808 thích bài viết này
  4. weone

weone Thành viên cấp 2

Bạn nói rõ làm biển loại gì, in bạt hay alumni.
  5. bdesign

bdesign Banned

Mình định in bạt nhá, bạn giải đáp giúp mình nhá.
  6. weone

weone Thành viên cấp 2

Thường thì để đơn vị cm. Lỗi đường viền là đúng rồi. Ví dụ bạn đang làm với nội dung chữ nhỏ kích cỡ là 20pt, viền 1pt thấy vừa. Khi bạn kéo phóng chữ lên 200pt chẳng hạn thì viền cũng chỉ là 1pt thôi thì thấy rất mỏng, bạn phải chọn lại viền. Còn làm file có kích thước lớn lag là đúng rồi, nặng mà. Khi làm có thể tỉ lệ 1:10 làm cũng được, khi in xuất ra JPEG thì phải dùng kích thước thật hoặc ít hơn nhưng phải tăng dpi (mật độ điểm ảnh lên).
  7. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

Bạn cứ thiết kế 1/10 hay 1/100 cũng được, vì khi in bạt nó sẽ xuất file TIF bằng photoshop để in, photoshop phóng lớn sẽ ko bị lỗi đường viền.
    Để chắc thì khi gửi in bác xuất thêm 1 file jpg cho nhà in xem, sau này lỗi thì còn bắt bẻ nhà in
    tranvan.muon thích bài viết này
  8. bdesign

bdesign Banned

Hay quá, mình xin trân trọng cám ơn nhá.
  9. tamcoi1981

tamcoi1981 Thành viên cấp 1

1/ tỷ lệ 1/10,
    2/ để file vector cũng dc bạn ơi, Expand Apearance (Stroke và Fill) là oke, file khi phóng lớn sẽ không bị lỗi đường viền như bạn nói
  10. Hàn Thiên Hành

Hàn Thiên Hành Thành viên cấp 2

Nếu chỉ thiết kế vector không có chèn ảnh. thì chỉ cần tỉ lệ 1/10 là đủ. Stroke và Fill Phải để Hairline nhé để nó không thay đổi giá trị khi phóng to.

Nếu có chèn ảnh thì cứ để kích thước 1:1 luôn. 10m2 trong corel không to lắm đâu. File chỉ nặng khi có chèn anh ngoài vào chứ bt bạn có thiết kế file cả 30m2 cũng không xi nhê đâu.
    tranvan.muon thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn