Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về cách blend hình theo đường cong

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi mottydong, 2/10/17.

Lượt xem: 7,552

1. mottydong Thành viên cấp 1

Mình blend đối tượng với đường path cong theo lệnh Object > Blend > Replace Spine thì được kết quả như hình:
    nhưng khoảng cách giữa các đối tượng trong dải blend ko đc đều nhau (tăng hay giảm lượng đối tượng thì bên trái vẫn sít hơn nhiều bên phải). Xin hỏi các bạn có cách nào để giãn đều khoảng cách các đối tượng ko ạ?

...
  2. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@mottydong : Bạn rời khỏi các mục Object này, qua bên mục Effect kia, (mình quên tên tiếng Anh rùi, có 1 dãi thuộc nhóm Distort, Warp gì đó, trong đó tìm cách uôn Object rất đa dạng. (trong đó có rất nhiều mục. mình quên hết tên tiếng Anh rùi). :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 2/10/17
  3. mottydong

mottydong Thành viên cấp 1

thank bác. trong phần Warp cũng có chức năng chỉnh độ cong, nhưng là cong đối xứng 2 bên. Em thì lại muốn từ một mẫu hoa văn do khách hàng đưa với kích thước cố định, mình phải làm 1 đường viền gồm toàn hoa văn đó theo ý khách hàng cơ (có lúc người ta cần ko cân đối). Bên Corel thì có lệnh dàn đều khi blend, còn trong Ai em chưa tìm ra ạ :D
    tranvan.muon thích bài viết này
  4. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@mottydong : Lúc trước, mình cũng có làm qua loại này rùi, là tạo ra 1 Define Brush, rùi làm tiếp, mà mình lâu quá, quên hết trơn hết trọi luôn, bạn phải hỏi @Bát Nhã này đây, phải kéo bạn này vào hỏi, là dc, vì là bạn ấy chỉ mình làm, hok phải mình tự biết, bi giờ mình thích đọc truyện tranh, nên làm xong, là quên mất tiêu luôn ! ha ha ! :))

vector368ThienFurniture thích bài viết này.
  5. mottydong

thank bác ạ. cách đấy nếu xong sẽ rất đẹp nhưng hơi mất thời gian ạ. Bởi khi mình tạo brush mới, rồi ép vào đường path thì cái hình đó của mình nó cũng ko giữ đc kích thước ban đầu. sau đó phải căn chỉnh, thêm bớt bao nhiêu hình trong brush thì mới có lại kích thước như cũ - lâu ở chỗ đó ạ :D
  6. mottydong

em cảm ơn các bác ạ
  7. AppaMomo

AppaMomo Mới đăng kí

@Bát Nhã
    Font chữ bạn sử dụng trong câu này trên hình trên là Font chữ gì ạ?
    Mình có gửi tin nhắn cho bạn qua diễn đàn Vietdesign rồi, mình sợ bạn bỏ qua tin nhắn nên mình hỏi thêm trên này nữa.
    Xin lỗi nếu làm phiền bạn, các bạn khác trong bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn