Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về cách tạo background để type chữ

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi akaring, 25/2/16.

Lượt xem: 2,937

1. akaring Mới đăng kí

mọi người có thể cho em hỏi, cách tạo 1 cái background mờ để viết chữ lên như ảnh dưới này đc ko ạ, em cảm ơn nhiều vì em hay phải type lên ảnh

...
  2. lxh1290

lxh1290 Thành viên cấp 2

PTS đơn giản mà , tạo 1 layer đè lên bức hình là xong , à tiện cho mình hỏi luôn làm sao bo tròn hình chữ nhật đó được nhỉ ?
    akaring thích bài viết này
  3. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Nếu bạn hỏi câu này thì có thể bạn đã biết sơ qua về Photoshop và nắm bắt được rõ Layer.
    Ờm. Sẽ có 3 lớp (layer) như sau nhé.

Mình để thứ tự ngược như vậy để bạn làm đúng thứ tự layer trong photoshop là được.

Layer 3: Phần này để gõ chữ nhé.
    Layer 2: Khung mầu trắng để làm nền gõ chữ
    Layer 1: Hình ảnh nền.

Tại layer 2: Bạn nhìn bên phải giúp mình có phần : Opacity. Cái này tùy vào độ sáng của hình nền phía sau mà bạn chỉnh cho nó mờ hoặc nét nhé. Số càng tao thì nó sẽ nét, số nhỏ nó sẽ mờ.
    Ở đây bạn có thể để khoảng 40% hoặc 50%.

Rồi cuối cùng bạn gõ chữ ở lớp layer trên cùng số 3 là sẽ được như ý bạn.

Có gì không hiểu pm skype: ducuong233
    Mình sẽ hướng dẫn bạn bằng hình ảnh :D
  4. ducuong233

lxh1290 Không biết có phải bạn muốn bo góc của hình chữ nhật đó hay không. Nếu đúng thì bạn theo cách này.

Thanh công cụ bên trái. Phần ELLIPSE TOOL ngay dưới cái mũi tên mầu đen đó. Bạn chọn cái hình mũi tên nhỏ nhỏ ngay ở cạnh dưới ý. Chọn hình có dạng hình chữ nhật bị bo tròn 4 góc.
    Chọn xong thì bạn nhìn lên phần Menu trên cùng thì có số 3px nó nằm ngay dưới chữ Select đó. Số này nó là tỷ lệ góc được bo, ờm, số càng to thì góc bo càng rộng. :D Hãy thử để 20 60 nhé, như vậy mới cảm nhận được sự khác biệt.

Và như vậy là bạn chỉ việc dùng chuột và kéo hình chữ nhật to nhỏ như ý muốn. Tại layer này bạn hãy dùng phím "B" để chọn nút cọ click chuột trái 1 cái trên cái layer hình chữ nhật bo tròn đó thế là nó đã thành layer roài.

Có vẻ hơi dài dòng, nếu không hiểu pm skyper : ducuong233 mình chỉ cho.

:">
    lxh1290 thích bài viết này
  5. akaring

akaring Mới đăng kí

@duccuong233 bác ơi ảnh bên trên kia sao nó mờ từ trái sang phải, càng sang phải thì càng rõ, như thế nào bác nhỉ? e cũng biết chút chút pts, tạo layer và khung màu trắng làm như bác hướng dẫn e đã làm đc, thank bác nhìu
  6. lxh1290

lxh1290 Thành viên cấp 2

ducuong233 : ko phải tool đó bạn ạ
    mình tim được rồi , kéo vùng chọn là hình chữ nhật rồi chọn Select > Modifi > Smooth
    rồi set chỉ số cong mong muốn
  7. lxh1290

lxh1290 Thành viên cấp 2

akaring : thủ công thì dùng cọ mềm và to xóa sao cho ra như vậy thôi , hóng cách chuyên nghiệp và chuẩn hơn
  8. ducuong233

akaring Để tạo hiệu ứng mờ như vậy thì có nhiều, nhưng mình biết có 2 cách.
    C1: Trên thanh công cụ bên trái, bạn chọn vào mũi tên nhỏ ở góc. Xong bạn chọn hình giọt nước :D tên nó là Blur Tool. Để tạo độ mờ thì bạn xem cái thông số strength ở trên cùng, nó nằm dưới chữ View ý. Số càng to thì vùng chọn sẽ càng mờ.
    Công cụ này sẽ cho bạn một dạng bút vẽ, bạn rê bút vẽ đến chỗ nào thì chỗ đó mờ :D. Làm như vậy có thể áp dụng cho ảnh ở trên nếu bạn để kích thước bút khoảng 700 px. :D

C2: Nhân bản thêm 1 layer ảnh nữa. Trên menu chọn Filter/Blur/Guadi......
    Tại đây bạn sẽ có thể chọn độ mờ tùy theo con mắt thẩm mỹ của bạn.
    Vậy là bây giờ bạn đang có 2 layer:
    Layer2: Ảnh mờ
    Layer1: Ảnh rõ

Tại layer 2, bạn muốn phần nào nó rõ nét thì bạn dùng tẩy, xóa nó đi :"> Nên để nét bút ở dạng mờ thôi nhé, như vậy đẹp và mềm mại hơn.

Chúc bạn thành công.
  9. ducuong233

lxh1290 Làm như của bạn được, nhưng phần bo cong nó không được nét khi bạn đổ mầu vào :">
    Đúng hem nhỉ :D
    lxh1290 thích bài viết này
  10. lxh1290

lxh1290 Thành viên cấp 2

ducuong233 : mình làm được rồi , đúng là mịn hơn so với cách kia
  11. Hakkydororo

Hakkydororo Thành viên cấp 2

Nó khá là đơn giản. Mình nghĩ cách dễ nhất là dùng Rectange tool (U). Nó dễ kiểm soát, sửa đổi sau này.
    - Dùng U để vẽ 1 hình tùy ý, tùy chỉnh tùy ý :)). Để màu trắng rồi giảm obacity xuống. Sau này, bạn có thể chọn màu khác, chế độ hòa trộn khác... nó sẽ ra nhiều cái khác =)))
    - Tạo layer mask cho nó, rồi dùng Gradient tool quệt lên, nó sẽ làm mờ 1 phía như trên.
    Vì với cách này bạn sẽ có thể chỉnh chiếc loạn xì ngầu, nên ban đầu, nếu không ra được kết quả mong muốn, bạn có thể để lại câu hỏi để mình đưa thông số 1 cụ thể =)))))
    Hồng Sơnakaring thích bài viết này.
  12. uiliver

uiliver Thành viên cấp 2

Làm gì phức tạp thế ducuong233. Tạo mask trên layer đã fill rồi dùng Gradient tool kéo 1 đường black to transparent là xong.
  13. akaring

akaring Mới đăng kí

em đang mày mò, với người mới làm quen pts nên hơi chậm, cảm ơn các bác
  14. ducuong233

uiliver Đó là những gì mình tự học không theo trường lớp nào cả nên nó vậy. :)
  15. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Có nhiều cách để tạo chứ ko phải là cứ nhất thiết là một. Tuy nhiên cách nào nhanh gọn thì sẽ thuận lợi hơn.

Ủng hộ diễn đàn