Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về dạng file ảnh ...

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Capssy, 9/3/16.

Lượt xem: 6,402

1. Capssy Thành viên cấp 2

Chào các bạn, mình vừa mua máy Canon 70D- lens 50mm-f1.8.... cho mình hỏi là nên để chế độ file ảnh là RAW hay là Để như mặc định máy... vì khi mình chép hình qua laptop thì cảm thấy hình bị nhòe... khi xử lí PTS và LR xong thì k còn đc mịn và k sắc nét nữa :(

...
  2. Justin Nguyễn

Justin Nguyễn Thành viên cấp 2

Nhiều thẻ nhớ thì cứ để cả RAW cả ảnh cho chắc cú. 70D mà bác chụp nhòe chắc do bác bị run tay, bác mua body thì chất, mà lens rẻ thế, chí ít cũng làm con lens chục củ mới phát huy đc công năng của body chứ.
    Capssy thích bài viết này
  3. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

Nhòe có nhiều lý do nha bác, 1 là do ánh sáng bác chụp, tay run, rồi thì sai nét, rồi thì nhiều vấn đề kĩ thuật cầm máy khác bác ko đăng hình sao mà ai biết.
    còn 2 là do màn hình của bác, kiểu như bác xuất hình ảnh 300dpi mà màn hình bác có 1024x768 72dpi chẳng hạn mà còn xài LR vs PTS thì tự động bị vậy nhưng zoom ra lại hết
    Raw cũng có size lớn size nhỏ nữa nha bác coi cẩn thận và đưa ảnh lên đây cho ae đoán bệnh là chắc chắn nhất
    50 1.8 rẻ mà ngon mà bác Justin Nguyễn em cũng vẫn còn xài con đó có tiền cũng ko muốn đổi bác ạ quen rồi mặc dù có 35 nhưng vẫn thói quen sài nó :v
  4. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

5. Justin Nguyễn

Justin Nguyễn Thành viên cấp 2

35 chụp chân dung thì toẹt vời, em thèm 35 lắm mà chỉ đủ tiền mua fix 30 thôi..
    Capssyphankien9x thích bài viết này.
  6. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

Mình không nghĩ là do dạng file, hay bạn chụp rung, hay do lense.
    (50mm f/1.8 chụp rất chuẩn và sắc nét)

Bạn có nói là mới vừa mua máy, nên mình đoán là là chế độ chỉnh mặc định "Sharpness" của máy bạn để thấp (chắc là bạn chưa vọc tới), chỉ cần chỉnh lại ngay trong "Picture Mode" của bạn trên máy.

Hoặc tăng lên trong các phần mềm xử lý file Raw. Từ khoá có thể là "Sharpness" hoặc "Clarity".

PS: Lưu ý bạn tăng vừa phải để hình "đủ" sắc nét thôi, làm quá tay hình sẽ bị giả giả, trông kỳ lắm.
  7. phankien9x

50 1.8 vãi cả rất chuẩn :v
    Justin Nguyễn thích bài viết này
  8. kehuydiet

kehuydiet Thành viên cấp 2

tất cả hình chụp bị nhòe hay sao - còn bạn chỉnh trên laptop thì hình ảnh không trung thực - nhất là về kích thước và màu sắc - chụp file Raw thì tốt bạn nên chỉnh qua lightroom thì rất tuyệt - mong giúp được bạn
  9. Capssy

Capssy Thành viên cấp 2

à lúc e chỉnh thì hình vẫn còn sắc nét... nhưng khi xuất file ra thì mở lên nhìn nhòe nhòe.. noise cũng khá nhìu...
  10. Capssy

Capssy Thành viên cấp 2

Justin Nguyễn chỉ đủ lúa để mua như vậy thôi... tháng sau mình lấy ống Sigma 17-50 xài... tại thấy 50mm-f1.8 xài cũng ổn mà bác.. Boken khá ok
  11. Capssy

Capssy Thành viên cấp 2

thitkho cảm ơn bạn... để mình thử setting lại... mình vừa chỉnh qua dạng RAW...
  12. Capssy

Capssy Thành viên cấp 2

giaphu_design ghẹo hay thật lòng ấy.... nay đổi avt đồ
  13. Capssy

Capssy Thành viên cấp 2

phankien9x mình chưa hĩu lắm.. nhưng cũng vừa chỉnh dạng ảnh thành RAW r... RAW cỡ vừa.... cảm ơn bạn nha..
  14. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Capssy thật, anh chơi máy ảnh nữa mà :D
  15. phankien9x

50 1.8 bokeh đến nhức cả mắt mà ok ạ? bokeh ngũ giác nhìn khó chịu lắm bác chủ ơi
    nếu em có thể đoán trúng thì bác bị hiện tượng over sharpen tức là làm nó nét quá rồi ảnh nhỏ nhìn sẽ thấy nó bị nhòe hết cả mịn hết cả zoom ra sẽ bình thường, bác nào làm quảng cáo hay dùng cái chiêu này cho in mấy cái tờ phướn vs bạt có hình nà.
    Khuyên bác chủ là cứ quất cái thẻ bự bự vào, quất hết L-RAW mà chơi, 1 buổi bác đi chụp maximum ra chưa đầy 600 shot đâu 1 thẻ 16Gb class 10 bao bác đc chụp xong về xả ra là đc rồi
    và làm hình bác có thể vào mấy topic tut của 4rum
  16. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Capssy em nguyện làm mẫu cho bác chụp :v
  17. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

phankien9x : Không phải khi chụp hình thì có độ xa gần, có bokeh thì mới đẹp sao bác? Và nếu "bokeh đến nhức cả mắt" thì bác có thể giảm khẩu lại theo ý muốn mà? 50mm 1.8 mà bác không OK, vậy bác "đề cử" giúp con lense nào khác ok để em học hỏi với...
  18. phankien9x

thitkho Thứ nhất 50 1.8 là lens tốt thì đúng nhưng rất chuẩn thì sai bét tè lè nhè nha bạn! Chưa kể đến độ sai quang hay soft và ánh tím khi mở hết khẩu và ngược sáng!
    Bokeh thì cá nhân mình cũng như nhiều người thích nó tròn và mịn, to nhỏ của bokeh ko nói nhưng 50 1.8 có 5 lá khẩu cho cái bokeh ngũ giác rất sắc nhìn ko bắt mắt bằng những thằng nhiều lá khẩu hơn như 135L 85 35 rồi nhiều loại khác cho bokeh tròn và rất mịn thậm chí mấy con 135L hay 70 200L còn có bokeh xoáy rất ấn tượng.
    Nhắc lại là em chưa bao giờ nói cái 50 nó ko ok nha bác! 50 là 1 ống normal nằm trong nhóm ống prime ai cũng có, rẻ dễ chụp, nhưng ko phải cái gì nó cũng tốt, và không phải ảnh nào có bokeh mới đẹp. Và chả có cái ống prime nào chụp ko sắc nét cả trừ trường hợp do người chụp hoặc trầy kính.
  19. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

phankien9x : Rất cảm ơn bác đã chia sẻ những kiến thức bổ ích.

+ Để tư vấn cho bác Capssy mình đã dùng kiến thức cơ bản, phổ thông nhất để chia sẻ. Câu nói của mình "chụp rất chuẩn" nôm na là chụp rất được, rất OK. Chứ đây đâu phải diễn đàn về công nghệ thấu kính hay là hội thảo của các nhiếp ảnh gia Châu Á đâu má bác bắt bẻ chữ "chuẩn" của mình tội nghiệp. Nhất là bác Capssy là người "mới mua máy".

+ Những con lense mà bác dẫn chứng toàn hàng "đỉnh" của Canon. Hình như hơi "quá tầm" với người mới mua máy như bác Capssy, cũng có thể là "quá túi" của bác ấy nữa.

+ Bác 2 lần phản bác lense 50mm, nên mình mới hồi đáp. Bởi vì cũng như bác đã nói "50 là 1 ống normal nằm trong nhóm ống prime ai cũng có, rẻ dễ chụp" (bổ sung thêm là loại lense được khuyến cáo hàng đầu cho những người mới chụp) nên mình thấy không được công tâm lắm khi em ấy bị ép uổng như vậy.

+ Trở lại vấn đề là chủ thớt chỉ hỏi "tại sao ảnh nhoè" và mình đã trả lời đúng vào trọng tâm. Trong khi bác lại đi sâu vào con lense, bokeh, ánh tím...

Chỉ muốn nhắn nhủ đôi điều với bác là việc thu lượm, tích cóp kiến thức là điều tốt nhưng đừng để mình trở thành "nặng về kiến thức", nhất là với bộ môn nghệ thuật như nhiếp ảnh... Cái đẹp, cái nghệ thuật không phải là thứ để cân đo, đong đếm.

Túm lại mình ủng hộ chơi ảnh, thưởng ảnh. Nhưng cực lực phản đối "chạy đua vũ trang" hay "tầm chương trích cú" một cách máy móc. Rốt cuộc thì không phải những thông số cứng nhắc mà chính con tim & cảm xúc mới làm nên những bức ảnh có hồn và chiều sâu thật sự.

Gửi bác một số ảnh chụp bằng 50 do mình chụp để thấy em ấy mượt mà, ngọt ngào ra sao.

Viền tím, viền xanh gì không quan trọng, quan trọng là cái hồn của ảnh

5 lá hay 10 lá gì, nhìn vừa mắt là bụp thôi.

Mong bác có ảnh đẹp cũng đem lên chia sẻ cho mọi người cùng thưởng thức và học hỏi.
    Chỉnh sửa lần cuối: 10/3/16
  20. phankien9x

Bạn thitkho nên đọc lại từ đầu những cmt của mình và rồi trả lời hay bàn luận gì cho đầy đủ!
    Cái chuyện đi sâu vào lens cũng là do bạn mòi ra mình ko có tự dưng nói, mình cũng chưa từng chê nó, mình chỉ phản bác 1 câu rất sắc nét rất chuẩn của bạn, không nói đến bình ảnh hay ảnh bạn chụp ra sao! Chủ nhân topic hỏi vấn đề ảnh nhòe mình cũng đưa ra ý kiến của mình, nếu muốn thể hiện và phản bác thì hãy chuẩn bị lời nói câu nói phù hợp và quan trọng hơn là hiểu những gì mình nói cũng như vấn đề mình nói.
    bạn muốn coi ảnh thì đây, tất cả đều thực hiện trên 60D, 600D và 50 1.8
    #
    #
    #
    #
    #
    #
    #
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn