Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về font chữ sử dụng trên website

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi thành.ndd, 21/3/15.

Lượt xem: 2,148

1. thành.ndd Mới đăng kí

chào các bạn mình mới làm 1 web mvc , vấn đề ở chỗ là trong quá trình làm thì mình cài rất nhiều font chữ khác nhau để làm (gọi tắt là Font A). Cho đến khi up lên hosting thì những máy tính khác không có sẵn font A, nó hiển thị web của mình ra rất xấu liệu có cách nào để các máy khác nhận đc font A trên web mình k ?? Thank

...
  2. IZBlog

IZBlog Thành viên cấp 2

Chào bạn. Tớ rất hiểu câu hỏi của bạn. Nhưng điều tớ muốn nói thì chẳng liên quan gì đến câu hỏi của bạn.

Bạn và tôi thiết kế website là để người khác xem chứ không phải chỉ cho tôi và bạn xem. Hãy đặt một ví dụ. Bạn vào diễn đàn VSD và nhận thấy một thông báo là "Vui lòng tải Font chữ này về và cài đặt nó trên máy tính của bạn. Nếu không bạn sẽ chẳng bao giờ xem được các bài viết của tôi"???

Lời khuyên của mình là hãy sử dụng các Font chữ phổ biến hoặc sử dụng thông báo trên cho website của bạn. Chúc bạn may mắn.
    thành.ndd thích bài viết này
  3. zDark

zDark Mới đăng kí

Đây là kĩ thuật CSS...

Đầu tiên, bạn cần phải có 4 kiểu định dạng chính của web font: *.eot, *.woff/*.woff2, *.ttf, *.svg để font có thể hiển thị trên các trình duyệt khác nhau.

Code:
    https://everythingfonts.com/
    Sau khi đã có các file font đó rồi thì bạn chỉ cần import vào website với code sau:

Code:
    @font-face {
        font-family: "___FONT_NAME___";
        src: url("___FILE_PATH___.eot");
        src: url("___FILE_PATH___.eot?#iefix") format("embedded-opentype"),
            url("___FILE_PATH___.woff") format("woff"),
            url("___FILE_PATH___.ttf") format("truetype"),
            url("___FILE_PATH___.svg") format("svg");
    }
    Cách sử dụng thì rất đơn giản:

Code:
    body {
           font-family: "___FONT_NAME___";
    }
    thành.nddPhạm Hữu Dư thích bài viết này.
  4. thành.ndd

thành.ndd Mới đăng kí

IZBlog: bạn nói mình cũng hiểu nhưng mà mình biết cái đó từ lâu rồi ý mình là cụ thể fai làm những gì , thank bạn chỉ hướng css
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn