Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về học lập trình web

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi Lê Viết Lâm, 11/2/13.

Lượt xem: 5,182

1. Lê Viết Lâm Mới đăng kí

Em sao này định là sẽ học lập trình web. Vậy có tại các trường đại học có đào tạo không? Hay là phải học ở các trung tâm bên ngoài
    Tại em coi cái giáo trình đào tạo của ngành CNTT thấy không có cái nào liên quan đến lập trình web hết
    Em cứ nghĩ là lập trình web thì cũng dính dáng đên code nhưng tại sao CN phần mềm lại không có cái này

...
  2. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

học trong trường ĐH bây h ko đủ khả năng code 1 web 8-}
    EminemTONE.Rs thích bài viết này.
  3. Lê Viết Lâm

Lê Viết Lâm Mới đăng kí

Em muốn hỏi kĩ hơn là trong trường đại học có dạy cái này không a?
    Còn nếu muốn ra làm việc thì phải học thêm ở ngoài cái chắc rồi
  4. cuibappt

cuibappt Thành viên cấp 3

Mình đang học FPT Polytechnic, có dạy web, hoàn toàn bằng Dreamweaver, Bạn tham khảo xem!
    Mình thấy phần mềm này khá hay..! Ko cần biết code cũng làm đc, mà khi làm cũng học đc code!
  5. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

Thím #2 nói bừa, dân ngoài tự mò còn code được chứ đừng nói là sv IT, một số trường trong hệ thống đào tạo ngành IT sẽ có từ 2-3 môn về web thôi, mỗi môn chừng 3-5 tín chỉ, ngoài ra học IT còn được học các môn liên quan đến web như CSDL, an toàn bảo mật, thiết kế giao diện (cái này là khoa học thiết kế chứ k phải là công việc ngồi thiết kế)... .. . .

Còn muốn đi chuyên web thì thớt có thể học ở các trung tâm, sẽ bớt được rất nhiều môn k liên quan và đỡ tốn thời gian hơn so với học đh :D

Ngoài ra thì tự học là chính, nếu bạn thích thì k gì là k thể ;) còn chuyện đi học chỉ là vấn đề có bằng để tiện xin việc thôi ^^
    IrisSK, pingpoongLê Viết Lâm thích bài viết này.
  6. Lê Viết Lâm

Lê Viết Lâm Mới đăng kí

code thì e cũng biết, tuy không chuyên nhưng tự vọc 1 trang web được
    chủ yếu là kiếm cái bằng để mà viết CV đi xin việc sau này
  7. banbaonylong

lập trình web, ko fải design (:|

có nhưng gần như ko thể áp dụng ra công ty đc nhé do nó wá căn bản :D
  8. banbaonylong

thế nói sai chỗ nào mà bảo bừa vậy? (:|
  9. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

Sai cả câu, học đh ra dư sức làm 1 web nhé.

Còn mình khuyên thớt đi trung tâm là để đỡ mất thời gian cho các môn k liên quan đến web thôi, chứ k hề có ý là học đh k làm đc web.
  10. Lê Viết Lâm

Lê Viết Lâm Mới đăng kí

Vậy nếu như em học ở trung tâm, có bằng rồi thì có thể đi xin việc được rồi đúng không?
  11. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

À vấn đề này mình cũng chưa rõ lắm. Chuyện xin việc phụ thuộc nhiều yếu tố, chẳng hạn như giá trị tấm bằng của bạn (phụ thuộc vào nơi bạn học), kĩ năng bạn có được (thông qua một số bài test của nhà tuyển dụng), một vài web bạn đã làm, kỹ năng làm việc nhóm, độ lỳ, sức cày deadline... :|
    Midoriniji thích bài viết này
  12. banbaonylong

no no, code 1 web chứ làm web theo source có sẵn thì cấp 3 làm đc rồi, cần j học đh?(:|

đh chỉ học tốt về mặt giải thuật, phần này gần như chả xài mấy khi code web

đh học nhiều hơn nhưng ko tinh, đh có dạy PHP ko? dạy ASP.net có kèm thêm Anonymous n LinQ methods để rút gọn code ko? được mấy người nghe yêu cầu mà tự vẽ được cả 1 database + UML usercase? (:|

mà thým học cái j thế?

phỏng vấn wa 2-3 đợt, CV và bằng cấp ko bằng biết làm...
  13. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

Ồ em học IT (:| Năm 2 là đã học qua HTML, CSS, PHP, SQL. Đồ án lập trình web là 1 web bán hàng nho nhỏ (:| Yêu cầu lấy từ bản yêu cầu của khách hàng đưa và chưa qua phân tích thiết kế (:| Nói chung là ở mức độ web bán hàng và một số web vừa và nhỏ chưa cần phát triển bằng các công nghệ cao thì nhiêu đó là quá đủ, web bán tầm 2-4tr 1 bộ (:| Còn UML thím đề cập thường ngta chỉ dành cho các dự án phần mềm lớn vì nó cần nhiều khâu và nhóm làm việc (:| còn web thì nhân lực khoảng 2-3 người là đủ rồi (:| Còn thím muốn từ yêu cầu vẽ ra database + usecase thì em đáp ứng được luôn (:|
    Midorinijichuot406 thích bài viết này.
  14. banbaonylong

có ai hỏi vậy đâu mà khoe làm j? web xài ASP.net thường à

học đh mà người ta hỏi 1 đường trả lời 1 nẻo, khả năng đọc hiểu ko tốt
  15. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

À nói trước để chặn đầu đó mà, vấn đề đó em thiếu sót xin nhận luôn :D

Và xin nói rõ ý chính là em khẳng định học đh có thể code đc 1 web (kể cả phần design) theo đúng quy trình và yêu cầu của khách hàng nhé. Cũng hy vọng thím đừng phán bừa như cmt #2 nhé, ngta cười cho đấy ^^
  16. banbaonylong

người ta lấy số đông để đánh giá chứ ko fải lấy môt vài đứa làm đc là tất cả cũng làm đc như vậy (:|

học đh về CNTT chỉ nên đi về mảng nhúng hardware, chứ software thì rất khó

pó tay... ví dụ: nhommua, thanhnien, vnexpress đều làm bằng ASP.net đấy, nhưng là MVC 3-4, ĐH chả dạy thứ này (:|
  17. Ếch Ộp

Ếch Ộp Thành viên cấp 2

Thím lại lái vấn đề đi đâu rồi, em nói là học đh code đc 1 web chứ k nhấn mạnh phần công nghệ ngta dạy trong đó ra sao. Cũng vì vậy mà em mới khuyên thớt nên đi học trung tâm đó thôi. Mình cmt trong này là giúp thớt chứ k phải tranh cãi những chuyện này, vấn đề này người ta đã nói nhiều rồi. Học đâu cũng có cái lợi của nó mà. Công nghệ luôn thay đổi, có học thì vài năm nó thành lạc hậu là mấy..
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  18. Lan Lan

Lan Lan Mới đăng kí

CLB của em đang có dự định lập web. Cũng đang muốn nhờ một bạn sinh viên nào đó để có thể hiểu cảnh sinh viên mà giúp nhau hoặc lấy giá rẻ nhưng hỏi mãi không có bạn nào biết cả. Toàn dân đi làm, giá ít nhất cũng 3 triệu :((
  19. banbaonylong

:-?? thì ko fải bảo người ta lấy số đông để đánh giá chứ ko fải lấy môt vài đứa làm đc là tất cả cũng làm đc như vậy :O

nếu 1 web bán hàng thì bạn dùng wordpress mày mò tí là ra, assmin Dư cũng dân tay ngang mà làm đó thôi. :-?
    Lan Lan thích bài viết này
  20. cuibappt

cuibappt Thành viên cấp 3

a mod noia chuyện kiểu khó chịu thế nào ấy nhỉ, cộng thêm mấy cái icon nữa..
    @thớt: mình học bên đó họ dạy bài bản, ko có mấy môn tạp nham đâu. từ thiết lế giao diện tới cắt html!
    Ếch ỘpNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn