Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về in card visit bằng file ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi vn.9xpro, 9/4/14.

Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Lượt xem: 16,550

1. vn.9xpro Mới đăng kí

Em có thiết kế card visit kích thước 1063x650 px (300 dpi => 90x55 mm) nhưng không dùng Corel hay AI mà dùng phần mềm khác, vì vậy lúc xuất ra nó là file ảnh. Theo em biết thì cứ file ảnh của mình lớn hơn hoặc bằng kích thước cần in là in ra sẽ sắc nét. Em đi in delcan và 1 số loại khác đều vậy, vẫn nét như thường. Nhưng khi mang đi in card visit thì bị trả về vì lý do ko có file gốc. Vậy cho em hỏi lý do tại sao phải cần file gốc trong khi card mình thiết kế đã đúng với kích thước chuẩn rồi. Có bác nào có kinh nghiệm in card visit chỉ em với ạ. Em chân thành cảm ơn!

...
  2. hkhuong.ad

hkhuong.ad Thành viên cấp 2

Bác muốn in card bằng file ảnh, nếu ở TP.HCM thì ra khu Lý Thái Tổ. nó sẽ in các loại namecard bằng file JPG, TIF,..... và cắt xén thủ công tại chỗ.
    Còn với in offset thì nó dùng màu CMYK không phải in RGB thông thường, nên phủ 4 bảng kẽm màu C, M, Y, K (C - Cyan là màu lục lam; M - Magenta là màu đỏ tươi (màu hồng đỏ), Y - Yellow là màu vàng, K - Keyline/Black là màu đen)
    Trong khi file bác là file RGB ( red đỏ , green xanh lá, blue xanh coban)

Còn với decal không phải loại nào cũng in bằng file ảnh, do tuỳ yêu cầu file,nếu file không phù hợp thì nó cũng sẽ trả file cho bác.
    Nói tóm lại khi chuyển qua in ấn, thì bác nên làm việc trên Corel, Illus, Indesign...các phần mềm hỗ trợ CMYK
    vn.9xpro thích bài viết này
  3. vn.9xpro

vn.9xpro Mới đăng kí

Em cảm ơn! Vậy nghĩa là in RGB thì màu sẽ xấu hơn và không nét bằng in CMYK ah bác?
  4. hkhuong.ad

in các ấn phẩm quảng cáo thì màu CMYK sẽ trung thực hơn.
    Nếu bác chưa rành làm namecard bằng corel hay illustrator, thì có thể tham khảo các bài hướng dẫn search trên google, mình nghĩ với khả năng của bác thì một ngày là có thể thành công!
    Tìm hiểu thêm về RGB và CMYK, Bác tham khảm thêm tại đây:
    http://www.mtd.vn/kien-thuc-nganh-in/su-khac-biet-giua-mau-rgb-va-cmyk.aspx
  5. phuoctai65

phuoctai65 Thành viên cấp 1

Cái này là nó cố tình ko nhận file của bạn thôi, chứ file ảnh đủ chất lượng thì vẫn in bình thường thôi, làm card thì người ta cũng lấy file ảnh về làm mà, còn nếu đòi hỏi CMYK thì trong phần mềm Corel, Ai, Ps,.... đều có chuyển hệ màu RBG qua lại với CMYK mà.
  6. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

có dụ này nữa sao, mình thấy họ vẫn in bình thường mà đâu cần file gốc gì đâu
  7. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Ít quá nó không thèm in. Vì nó In Offset nên đưa chạy chung File Corel. Nên nó đòi bạn File Corel thôi.
    Đâu bạn đưa hình cái Name Card đó lên xem thử coi, Sợ bạn sài mấy cái backround Abstract, máy nó In không nổi nên thua. :))
    vn.9xproyoyoken thích bài viết này.
  8. nphunghung

nphunghung Mới đăng kí

Không phải RGB thì màu xấu hơn mà các loại máy in sử dụng 4 màu cơ bản là C M Y K để hòa trộn với nhau, còn RGB chỉ là màu để hiển thị trên màn hình. Do đó khi đi in thì màu sắc khi thiết kế khác với thực tế khá nhiều.
    Ông Giàvn.9xpro thích bài viết này.
  9. vn.9xpro

vn.9xpro Mới đăng kí

Cảm ơn các bác nhé! Các bác nhiệt tình quá. Về màu sắc thì có vẻ em hòm hòm hiểu rồi. Bảo họ ném vào Phostoshop rồi chuyển sang hệ màu CMYK để in là xong. Em đi in ở HN thì có cty họ trả về, có cty họ bảo không có file vector thì nó bị... vỡ hình. Em bảo ảnh to rồi zoom bé lại thì sao vỡ hình được? Bác nhân viên bảo "Vẫn bị vỡ. Phải là vector thì mới in được". Em về nhà gọi điện cho cty in khác thì họ cũng đòi file gốc với lý do in file ảnh bị vỡ hình. Nhưng em thấy có mấy khi thiết kế card visit hoàn toàn bằng vector được đâu. Mình cũng lấy nguyên liệu thiết kế là ảnh, pattern, logo... trên mạng rồi ghép lại, chỉnh sửa thì nó ra cái card chứ nhỉ @@! Em lên mạng tìm hiểu thì đọc được thông tin này:

In Card visit với dòng máy in phun (KTS): File In dạng ảnh, vector, hệ màu CMYK, RGB
    Ưu điểm: giá thành rẻ khi in số lượng ít, in được ảnh 4 màu, thời gian làm card nhanh, lấy ngay
    Nhược điểm: giá in card không giảm khi in số lượng nhiều, chất lượng in ở mức tương đối.
    In Card visit với máy làm card chuyên nghiệp: File in vector, hệ màu CMYK
    Ưu điểm: giá rẻ khi in card 1 hoặc 2 màu, in được nhiều nội dung, số lượng không hạn chế.
    Nhược điểm: chất lượng in tương đối, không in được file ảnh, thời gian làm card 2 đến 4 ngày.
    In Card visit với công nghệ in offset (TCP): File in card vector ( Photoshop, Corel, AI,... )
    Ưu điểm: Chất lượng cao, sắc nét, in ấn trên nhiều chất liệu giấy ( Couche 300g, giấy conqueror... ). Giá làm card visit rẻ khi đặt in số lượng nhiều.
    Nhược điểm: giá in cao khi đặt làm card số lượng ít, tiến độ sản xuất không lấy nhanh, thời gian giao hàng thường từ 3-5 ngày.

Như vậy nếu là file ảnh RGB thì chỉ in được với máy KTS?

Đây là card visit em thiết kế ạ:
  10. Thái Châu

Rồi chuẩn menly. Cái màu vàng chuyển đó nó In không ra nổi đâu. Bạn kiu nó in 1 mặt trước thì nó còn In, chứ 2 mặt chiếc xe vàng đó thì nó In khó lắm.
    Có chỗ in máy bàn, lấy liền, ở mình là 130k/1 hộp/100t nhé. Mấy chỗ này thì có thể In được, nhưng màu thì chắc k được thế rồi.
    Còn mà In Offset CMYK thì nó ra 1 cục như cục (.....) :))
  11. Ông Già

Ông Già Thành viên cấp 1

phuoctai65
    Cái này là nó cố tình ko nhận file của bạn thôi, chứ file ảnh đủ chất lượng thì vẫn in bình thường thôi, làm card thì người ta cũng lấy file ảnh về làm mà, còn nếu đòi hỏi CMYK thì trong phần mềm Corel,

Thái Châu:
    Ít quá nó không thèm in. Vì nó In Offset nên đưa chạy chung File Corel. Nên nó đòi bạn File Corel thôi.
    Đâu bạn đưa hình cái Name Card đó lên xem thử coi, Sợ bạn sài mấy cái backround Abstract, máy nó In không nổi nên thua.

Biết thì thốt, không biết dựa cột mà nghe. Đừng phán bậy!

12. hkhuong.ad

File này có phải file gốc không vậy bác, nếu bác in namecard bằng file ảnh mà độ pixel thấp thế này. zoom lên là thấy bể hết. Mình chưa bao giờ in namecard bằng file ảnh. Nhưng khi thử vào ctrl new một file name card có đồng document pixel 300, thì phần trên pixel dimensons đã gấp đôi file ảnh bác rồi. Nói tóm lại do ảnh bác đã để size kích thước quá nhỏ hoặc đã resize.
    Ngoài ra text trong namecard thường thì chỉ shadow là tối thiểu, ít ai glow yellow light như hình 1 của bác, vì sẽ không rõ được text khi là file ảnh.
    Đa phần nhà in không muốn in file mà ra chất lượng kém mà đỗ lỗi cho nhau, nên tất cả text và logo đều phải chuyển thành dạng vector.
    Giá in file thế này của bác dao động ở SG tầm 200-220k cho 10 hộp phôi.
    Nếu bác cần diễn đàn giúp đỡ chuyển sang file vector, thì bác phải cung cấp logo ,font chữ và hình ảnh gốc, thì mọi người sẽ giúp.
    Thân
  13. Ông Già

Ông Già Thành viên cấp 1

nphunghung
    Không phải RGB thì màu xấu hơn mà các loại máy in sử dụng 4 màu cơ bản là C M Y K để hòa trộn với nhau, còn RGB chỉ là màu để hiển thị trên màn hình. Do đó khi đi in thì màu sắc khi thiết kế khác với thực tế khá nhiều.

Đây là lý do để họ (nhà in) không nhận file hệ màu RGB.
  14. Thái Châu

Ông Già: Sao đồng chí? Đồng chí nói mình không biết chỗ nào?
  15. Ông Già

Ông Già Thành viên cấp 1

Nói cho nghe nè
    Tui không phải dân nhà in, tui làm thiết kế, cũng hay thiết kế file để in ấn nên cũng biết ít nhiều về ngành in. Thường thì lúc nào mấy ông nội đì sai cũng đòi hỏi chất lượng, màu sắc...y như bản thiết kế. Điều đó là không tưởng.
    Mấy ông chuyên đì sai in ấn có tìm hiểu thì biết sơ sơ về in, còn mấy ông đì sai (lơ tơ mơ) về quảng cáo thì hổng có kiến thức về ngành in nên hay đòi hỏi chất lượng này nọ... Chuyện này giống như là bị xuất tinh sớm mà đòi cho phụ nữ lên đỉnh, vì điều đó là hoang tưởng và nó nằm ngoài tầm tay mình.
  16. Thái Châu

Ông Già: VL. Chưa biết thấy máy in chưa mà la rùm. Má à, con làm bên In bao bì. Còn muốn gì cứ nói.
  17. Ông Già

Ông Già Thành viên cấp 1

Thái Châu: Ông Già: Sao đồng chí? Đồng chí nói mình không biết chỗ nào?
    Thái Châu:
    Đâu bạn đưa hình cái Name Card đó lên xem thử coi, Sợ bạn sài mấy cái backround Abstract, máy nó In không nổi nên thua.

- In offset không có nghĩa là toàn file corel. AI hay PSD vẫn in được nhé, miễn bạn làm file chuẩn, đúng hệ màu...
    - Ít quá là bao nhiêu? bây giờ người ta vẫn nhận in 5 hộp với PP in offset.
    - backround gì cũng in dc hết hết, miễn xuất phim, ghi kẽm hiện bản đầy đủ
  18. lenm

lenm Thành viên cấp 4

Ông Già đồng chí biết thì đồng chí share cho anh em, chứ đừng nói cái giọng kiểu bố đời mẹ thiên hạ như thế. Ở đây tất cả đều giao lưu học hỏi để giúp đỡ nhau, sai thì sửa. Chứ k phải thi thố kỹ năng hay kiến thức làm gì cho nó mệt
    Thái Châu thích bài viết này
  19. Thái Châu

Trúng toàn dân bố đời, mẹ thiên hạ không.
    lenm thích bài viết này
  20. hkhuong.ad

Lời nói chẳng mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau. Đây là nơi để giúp nhau chia sẽ kinh nghiệm thôi, có thể do nói không rõ ý của nhau, nhưng mấy bác cũng đừng căng thẳng quá. Bác Ông Già cũng đừng nên căng thẳng cao độ lời nói như vậy, có thể bác không rõ ý của bác Thái Châu thôi!
Tình trạng chủ đề:
Chủ đề đã bị khóa bình luận

Ủng hộ diễn đàn