Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về làm hiệu ứng giống trong hình

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi tankun87, 30/5/18.

Lượt xem: 1,974

1. tankun87 Thành viên cấp 2

Chào anh chị trong forum, em có cái hình này, cho em hỏi làm màn bảo vệ giống trong hình thì như thế nào ạ, cám ơn mọi người.

...
  2. annc0212

annc0212 Thành viên cấp 1

1. Tạo layer mới.
    2. Tạo vùng chọn bạn muốn làm. ở hình kia là hình tròn.
    3. Đặt Feather tùy. càng to thì viền càng mờ.
    4. Đổ màu trắng vào vùng chọn.
    5. Select > Modify > Contract... : điền số vào. càng to thì vùng chọn càng co vào nhiều.
    6. Delete. Cứ Del đến khi vừa ý.

Chúc thành công!
    tankun87 thích bài viết này
  3. tankun87

tankun87 Thành viên cấp 2

cám ơn bạn nhiều, nhưng cách bạn chỉ thì nó ra dạng như hào quang nó kg ra giống trong hình
  4. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@annc0212 : Ý muốn, là bên sát mép ngoài, là trắng nặng hơn mép trong đó, rùi từ từ nhạt lại, thuộc có bước nào đó,, của bạn nói, là có kèm Invert đó, bạn làm dc, mình để bạn nói tiếp luôn phần 2. (vì mình, làm kiểu khác lận, đương nhiên, là sẽ có vài kiểu làm ra dc). :))
    annc0212 thích bài viết này
  5. annc0212

Sorry mình viết thiếu 1 bước:

1. Tạo layer mới.
    2. Tạo vùng chọn bạn muốn làm. ở hình kia là hình tròn.
    3. Đặt Feather tùy. càng to thì viền càng mờ.
    4. Đổ màu trắng vào vùng chọn.
    5. Select > Modify > Contract... : điền số vào. càng to thì vùng chọn càng co vào nhiều.
    5a. Feather lần nữa. thì nó mới có độ chuyển. Tùy hình mà đặt. :D
    6. Delete. Cứ Del đến khi vừa ý.

tranvan.muon thích bài viết này
  6. tranvan.muon

@annc0212 : Mình làm theo các bước trên, ra rùi đó, mình để hình Oval, vì hình dưới này hẹp. :))

7. annc0212

:D mình nhìn ảnh thì nghĩ ra làm vậy luôn. chứ chắc cũng có plug in nào đó làm nhanh hơn. Vì là kiến thức PTS cá nhân nên viết ra chứ cũng k muốn tìm hiểu sâu hơn vì chưa có cần thiết.
  8. tranvan.muon

@annc0212 : mình thì tiến xa về hướng Actions, cái trên kia, mình nhấn nút, 1 phát, ra kết quả, 1 vòm tròn, như tên, là xong phim, chỉ cần Transform, đặt vào chổ nào, thì tự lo sau cũng dc, và đang là có kèm theo Opacity đặt ngay nữa kèo lỡ cỡ 50%, là xong, khi muốn đậm, thì từ 50% đẩy, đẩy, đẩy, tăng lên tiếp nữa, khi muốn nhẹ, thì từ 50% lùi trở về 10 %, là nhẹ nhàng như giọt nước biển, lơ lững trước gái xinh, he he. :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 31/5/18
  9. annc0212

Hay dùng thì make action thôi. còn k dùng thì cũng k make lzi cả. hoặc tiện làm thì ghi luôn ~~
  10. tranvan.muon

@annc0212 : Mình thì khác, mính hok chịu nhớ các thao tác, cho dù, làm cái gì dễ dễ, mình cũng thích ghi actions, (hoặc Mockup), kèm đưa vào kho, sau này, lấy lại sài, chứ hok nhớ nỗi, là làm cái đó, bằng cách nào, quên rùi. :))

Thí dụ, hình dưới này, mình tự làm đó, mà làm xong, quên hết trơn hết trọi, chỉ có Movkup thay chữ, (hoặc Actions), chứ mình hok biết, lúc trước, mình đã làm cái gì, mà ra dc cái dưới này vậy ? pó tay òi, hên còn giữ Mock up trong kho thui, đừng hỏi mình cách làm, mình làm xong, rùi quên hết trơn luôn ! he he ! :))

Chỉnh sửa lần cuối: 31/5/18

Ủng hộ diễn đàn