Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Về Pen tool và Clone Stamp tool trong photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi NQD210, 7/8/14.

Lượt xem: 9,070

1. NQD210 Mới đăng kí

Chào mọi người.
    Mình mới tập dùng photoshop và đang tự học về chỉnh sửa hình ảnh. Và mình đang gặp vấn đề với việc xóa chữ trên ảnh. Mình dùng clone stamp để xóa chữ nhưng mà nó ko sạch, cứ mờ mờ các khoảng xung quanh nhìn vào là sẽ thấy rõ chổ đó đã được chỉnh sửa. Còn Pen tool thì mình nghe nói là nếu ai sử dụng được pen tool thì sẽ xóa chữ trên ảnh rất tốt, nhưng mà tìm trên mạng ko thấy hướng dẫn. Bạn nào biết sử dụng hay có kinh nghiệm gì thì chia sẻ cho mình với nhé. Cảm ơn :)

...
  2. buonvimua

buonvimua Thành viên cấp 2

tùy theo phông nền mà có cách xóa phù hợp. Ngoài xóa bằng công cụ như bạn bảo thì cần thêm vài thao tác nữa để làm liền vết xóa, có thể cắt các miếng nền nhỏ bên cạnh chữ để đắp vào
    NQD210 thích bài viết này
  3. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Pen tool chỉ để vẽ tạo đường chọn thôi chứ có tác dụng xóa sạch đâu nhỉ, ai nói với bạn về tác dụng xóa sạch của pen tool vậy?
  4. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

clone stamp muốn xài là phải nhìn xem chi tiết nào cần lấy, xài ko wen lem nhem là dĩ nhiên, nhất là khi để brush mềm hoặc để full 100% opacity vì thế nên giảm opacity xuống, pentool hay bất cứ cái gì tùy từng trường hợp mà phát huy tác dụng của nó. Trong trường hợp dùng Pentool để bạn nói thì mình đoán nó dùng để tạo chính xác vùng chọn sau đó kết hợp với các công cụ healing khác như patch tool, content aware...
  5. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Mình cũng chưa nghe đến pen tool xóa hình bao giờ, chắc như Vũ Phi Huân nói là tạo vùng chọn thôi :)
  6. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Pen Tool để tạo ra vùng chọn sau đó áp dụng cho tính năng Contern-Aware Fill của Ps.
    Hà Bơ thích bài viết này
  7. NQD210

NQD210 Mới đăng kí

buonvimua: bạn có thể nói rõ hơn về thao tác để làm liền vết xóa không?
    hatay1712: có người nói với mình như vậy
    Vũ Phi Huân: cảm ơn chia sẻ của bạn. sử dụng clone stamp khó với mình nhất là các khoảng trắng xen kẻ đen. Chi tiết lớn thì ko sao nhưng mà mấy cái chi tiết nhỏ thì cứ lem tùm lum. Với lại khi mình chọn kích thướt brush rất nhỏ rồi mà nó vẫn chọn các chi tiết xung quanh làm lem thêm...
  8. Vũ Phi Huân

sử dụng clone stamp độ lớn của brush phải phù hợp với mảng bạn cần vá, ví dụ: mảng nhỏ xíu mà bạn chơi cái brush to đùng là ko được và ngược lại, ko bik ảnh bạn thế nào nhưng vá thì pacth tool hay content aware là tốt nhất đó
  9. NQD210

NQD210 Mới đăng kí

ví dụ như ảnh này, khá nhiều chi tiết màu trắng khác nhau,....
  10. Vũ Phi Huân

cái ảnh này nhỏ quá nhưng bạn có thể xử từ dưới lên bằng pacth tool được, còn lên trên những chỗ tiểu tiết quá thì clone stamp la tốt nhất
  11. NQD210

NQD210 Mới đăng kí

mình chủ yếu dùng clone stamp, để nghiên cứu mấy cái khác như pacth xem sao :)
  12. buonvimua

đối với những bức ảnh có nền màu ở phần chữ gần như đồng nhất thì tốt nhất bạn nên chọn một vùng nền bên cạnh ko bao gồm chữ và đắp vào phần chữ, rồi dùng brush với mask giảm flow + opacity rồi làm mờ viền để ăn nhập với nền, đối với chữ nằm vào vùng nền có màu sắc và bối cảnh phức tạp thì lại có phương pháp khác và mất thơi gian hơn. Ngoài clone stamp còn có một số công cụ khác như blur và mấy công cụ năm ở đây ( mình ko nhớ tên :)) ). Nhắc nhỏ bạn là đừng quá lạm dụng một công cụ nào đó quá mức, sẽ làm cho vùng xóa ko được ăn nhập, và mỗi công cụ phải điều chỉnh opition phù hợp nữa. Nói chung phỉa thực hành nhiều.
    Ví dụ có người nhờ mình hướng dẫ xóa chữ hình này :)) bạn thực hành đi : afh nói thêm là tùy nhu cầu của bức hình cần xóa, muốn nhấn mạnh cái gì. như bức hình sau thì bạn ấy kinh doanh quần áo và giày dép, nhưng muốn nhấn mạnh đôi giày mà mẫu đang đi, thế nên mấy phần hậu cảnh, vì dụ như mấy đôi dép có màu hồng hồng bên trên phía trái có rất nhiều chữ lớn che mất, rất khó để phục hồi, nên mình có thể cắt 1 góc ảnh của những đôi giày dép bên phải đắp vào cho phù hợp ( vì nó chỉ là phụ ko phải là điểm nhấn của bức hình) 2l1jm3C.jpg

Với mục đích sử dụng như vậy nên mình chỉ làm mẫu cho bạn ấy như thế này mNEVwov.jpg
    Chỉnh sửa lần cuối: 7/8/14
  13. NQD210

NQD210 Mới đăng kí

14. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@chủ thớt: bạn bị lộn xộn về cách xử dụng, nên bõ hết các thứ bạn đang nghĩ, bi giờ xóa chữ theo cách dưới này nè:

1. Xóa các vùng rộng rải, rộng lớn, hok có mép biên, hok có sát mép cạnh, thì dùng Patch Tool.

2. Với những chấm chấm, hột hột, thì dúng Healing Tool, (cũng nằm chung Bảng Patch đó đó.)

3. Khi có mép biên, mép cạnh, sát mép, thì mới dùng Clone Stamp, lấy mẫu từ cạnh tốt, đè vào cạnh bị mất.
    vậy là vùng có mép cạnh, đa số là ít hơn, mà vùng rộng rải, thì nhiều hơn, nên bạn sẽ dùng Patch Tool nhiều hơn Clone Stamp.
    đặc biệt là trên mặt, và làn da, thì hok dc dùng Clone Stamp.

4. Vẽ đường chọn, thì dùng Lasso Tool, hoặc Polygomal Tool, (cùng bảng Lasso), chứ hok ai dùng Pen Tool, roài lại phải chuyển thành Selection, mệt.
    solomoon2, hatay1712, ZinP1 người khác thích bài viết này.
  15. NQD210

NQD210 Mới đăng kí

tranvan.muon thích bài viết này
  16. NQD210

NQD210 Mới đăng kí

Tình hình là bây giờ mình bị tẩu hỏa nhập ma rồi....haiz
  17. Vũ Phi Huân

:v :v cứ từ từ bình tĩnh ;)) hay đập máy tính đi có lẽ bình tĩnh hơn đó :3 :3:3 :3:3 :3
    buonvimuatranvan.muon thích bài viết này.
  18. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

tranvan.muon đường chọn uyển chuyển, lắc léo vẫn dùng chứ
    cũng nhanh mà
  19. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@ Van Thao: Nhanh gì mà nhanh, mục này đang nói về xóa vết chữ, xóa Water Mask, nhõ xíu xiu, sao lại đi Pen Tool, Pen Tool mà cố lượn lờ láng đẹp, vào mép biên người ta, mà Patch, thì hư cái hình người ta roài đó, nếu uốn Pen Tool vào vùng rộng rãi, hok có mép cạnh, thì đâu cần phải uốn Pen Tool làm gì, cho thêm mệt nữa !
    Dùng Patch tự nó đã là Lasso roài, đường viền của Patch, phải đi rung rung tay, phải gồ ghề, tay đi nét, cong cong, xéo xẹo tùm lum, mới Patch, thì mới hok bị lộ Photoshop, mới là đúng đây, dùng Pen Tool vào topic khác thì rất hay ! ha ha ! :))
    hatay1712 thích bài viết này
  20. buonvimua

bác tranvan.muon là cao thủ đấy. có gì bạn cứ inbox bác ấy :)
    Pen tool dùng để tách hình thì đẹp hơn, còn tạo vùng chọn để làm gì đấy thì dùng công cụ nào nhanh là đc

Ủng hộ diễn đàn