Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về render và capture trên PC.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về video' được đăng bởi heart_dragon, 17/5/15.

Lượt xem: 6,505

1. heart_dragon Mới đăng kí

Chào các bạn,

Các bạn cho mình xin hỏi là hiện tại mình đang capture lại màn hình PC của mình thì mình thấy có vẻ thời gian nó khá lâu để record lại. Cho mình hỏi là nếu mình capture và lưu thằng vô ổ SSD chứ không lưu qua HDD thì thời gian nó có thể nào rút ngắn được không ?

Tiện luôn cho mình hỏi về kiến thúc cơ bản là nếu render phim thì tốc độ render nhanh hay chậm là do CPU mạnh, hay do Ram cao? vì hiện tại, mình đang render 10 phút mà mất 30 phút lận, tốc độ như vậy có được gọi là chậm không?(Mình xuất ra video Full HD 1080/60fps)
    Mình đang đổi ý đinh save trực tiếp lên SSD luôn, chứ không save trên HDD nữa, hy vọng tốc độ nó được cải thiện, không biết phải vậy không? các bạn cho chia sẽ ít kinh nghiệm cho mình với nhé.

Xin cám ơn.

Cấu hình hiện tại của mình đang xài là:
    CPU:4770K.
    Ram:16GB.
    VGA:GTX760.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 17/5/15
  2. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

CPU+ GPU của vga quyết định
    ram chỉ hiệu quả trong lúc thao tác thôi
    GTX760 chạy sli 2 con đi nếu có điều kiện sẽ thấy nhanh hơn đó
    heart_dragon thích bài viết này
  3. Cyan

Cyan Thành viên cấp 2

1080p, 60fps ren lâu như vậy là đúng rồi còn gì ^:)^
  4. kenzkuo0

kenzkuo0 Thành viên cấp 2

đa số thì phần mềm dựng phim thì Render bằng CPU hết, còn cổng out thì ổ nào cũng vậy trừ 2.0 thì chậm hơn, lâu hay mau bạn xài effect nhìu hay ít nên nó tính toán xử lý nữa nên tốn thời gian
  5. mono

mono Thành viên cấp 2

10p tuỳ thuộc vào bạn làm gì trong đó , tuỳ vào hiệu ứng , plugin sử dụng , mà theo 1080p 60fps thì 30p là nhanh rồi đó . trước mình render ae 20s 720p mất 6h :( : Cấu hình : Core 2duo ram 4g :D
  6. heart_dragon

heart_dragon Mới đăng kí

Vậy bạn? mình tưởng 1 trong 2 quyết đinh chứ, 1 là do CPU, 2 là do VGA, cả 2 cùng quyết định ahf ??? vậy có cách nào chỉnh về 1 cái không? Mình muốnn nó render bằng CPU....

Mình dùng adobe premier, vậy là ra SSD không nhanh hơn được đúng không bạn ?
  7. kenzkuo0

kenzkuo0 Thành viên cấp 2

CHẬM HƠN chứ ko nhanh hơn dc vì nguyên lý của SSd là ổ càng trống thì hoạt động càng nhanh mà bạn xuất file ra đó tăng dung lượng lên thì chỉ l2m nó chậm thêm chứ ko nhanh dc.
    Premiere thì bản CC h có hỗ trợ render VGA rồi đó nhưng chỉ dòng Ndivia thui, mà phải hách Cudu gì đó tè le hết rốn thời gian lắm
  8. mono

mono Thành viên cấp 2

9. heart_dragon

heart_dragon Mới đăng kí

Không coi được link bạn gửi bạn ơi
  10. mono

mono Thành viên cấp 2

link mình xem bình thường mà , bạn đăng kí vào xem thử . nó giúp setup card màn hình góp phần render .
  11. heart_dragon

heart_dragon Mới đăng kí

Không cho đăng ký báo lỗi bạn ơi
    New registrations are currently not being accepted.
  12. mono

mono Thành viên cấp 2

Tổng quan về Chương trình
    • CUDA UNLOCK
    • Ngày update: 30/11/2014
    • Phiên bản: 6.2.1
    Hướng dẫn cách unlock - Hãy đọc thật cẩn thận trước khi download
    1. Premiere Pro phải được cài vào ổ C:/ trên máy tính của bạn!
    2. Download và lưu file Cuda.zip (bên dưới) vào ổ C:/ - Bắt buộc phải lưu vào ổ C:/ trên máy tính của bạn.
    3. Giải nén file Cuda.zip bạn sẽ thấy có hai file là Cuda Install Intruction.txt và cuda.bat
    4. Click chuột phải vào file cuda.bat và chọn Run as Administrator. Đây chính là thao tác quan trọng nhất! Phải Run as Admintrator!
    5. Chương trình sẽ tự động chạy và xuất hiện một cửa sổ với các dòng sản phẩm và các lựa chọn tương ứng được đánh số thứ tự từ 1 đến 6.
      1. Adobe Premiere CS5
      2. Adobe Premiere CS5.5
      3. Adobe Premiere CS6
      4. Adobe Premiere CC
      5. Adobe After Effects CS6
      6. Adobe After Effects CC
    6. Hãy chọn sản phẩm mà bạn cài theo số tương ứng. Bạn sẽ thấy có thông báo "The CUDA Supported Card file has been updated". Vậy là xong!
    7. Bây giờ hãy khởi động Premiere Pro lên, tạo hoặc mở một Project.
    8. Vào Menu > Project Setting > General
    9. Bên dưới dòng Video Rendering and Playback chỗ Renderer hãy chuyển từ Mercury Playback Engine Software Only sangMercury Playback Engine GPU .... (CUDA)
    10. Sau đó nhấn OK là xong!
    Download Cuda.zip
    Code:
    http://www.studio1productions.com/download/Cuda.zip
    Lưu ý: Đừng xóa file cuda.bat bởi nếu Adobe cập nhật các tính năng mới hoặc cải tiến mới bạn phải chạy lại và chọn lại từ bước 5 trở đi.
  13. heart_dragon

heart_dragon Mới đăng kí

bạn cho mình hỏi luôn là hiện tại bạn có render gì ko? và bạn chọn GPU hay CPU vậy bạn ??
    Mình thấy GPU nó nhanh thật, nhưng ko biết có dễ bị die nhanh không? vì thường CPU nó có tản nhiệt cho riêng nó ( Hiện tại mình xài tản nước H100i) nhưng thằng GPU nó chỉ có cái quạt trên đó thôi, với lại GPU nó không có trâu bò bằng CPU, vậy bạn thấy nên render bằng GPU không? bạn cho mình lời khuyên nhé.

Thanks bạn
  14. mono

mono Thành viên cấp 2

cái đó bạn phải thực nghiệm mới biết dc , mình không mới sv năm 2 nên công việc hiện tại không phải dựng phim nên k render nhiều . Bạn cứ thực nghiệm 2 cách rùi xem số chênh lệch rùi chọn cách ưng ý cho mình . Thực sự bộ bạn nó mạnh lắm rồi , nếu nhu cầu nhanh hơn thì tham khảo thêm dòng workstation 2 chip có nhiều luồng nhiều core để xuất nhanh hơn :D

Ủng hộ diễn đàn