Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về thông số làm Poster.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Gemini.II, 4/10/12.

Lượt xem: 15,953

1. buttre_07

buttre_07 Thành viên cấp 2

#20 - Màu RGB là màu hiện thị, còn màu CMYK dùng để in ấn. Bạn muốn màu sai lệch ít sau khi in thì trước khi nhập ảnh vào trong corel bạn cho ảnh đó qua shop chuyển ảnh đó sang hệ màu CMYK đi rồi cho vào trong corel. Nên hạn chế dùng hiệu ứng. Nếu dùng hiệu ứng ảnh thì bạn phải Merge Layer bên shop trước rồi mới cho sang corel.
    Nguyễn Minh Nguyên thích bài viết này
  2. Quy Lão

Quy Lão Thành viên cấp 2

Nếu in khổ lớn KTS thì mình cho bạn vài ý kiến tham khảo
    - Làm bằng phần mềm gì không quan trọng, file cuối cùng xuất ra là kích thước thật + độ phân giải 72 (nếu cảm thấy không an tâm thì cứ để 100, hay 150 gì đó, mình vẫn luôn dùng 72 cho in bạt) + save JPG (gửi qua skype cho lẹ)
    - Nểu lỡ làm RGB thì sau khi xuất ảnh đưa vào Photoshop chuyển hệ màu sang CMYK sau đó kiểm tra màu sắc coi có ổn không, thật tế cái màu khó chịu nhất khi chuyển qua lại hai hệ và đi in là màu xanh lá và màu da người, còn lại vẫn ok.
    - Đối với máy in phun KTS khi đưa file vào nó sẽ qua một công đoạn trước khi in mà chúng ta thường gọi là Rip file (thật tế là phần mềm của máy sẽ in tính toán để tách màu thôi)
    - In có bị vỡ không chất lượng file bạn đưa không quyết định hoàn toàn vì khi bạn đưa file họ còn xuất lại trước khi đưa in (kiểm tra kích thước cho chắc ăn ấy mà) và máy in KTS có 2 thông số ảnh hưởng chất lượng in là:
    + in bao nhiu BAT 2 hay 4 hay 6 cái cáu này quyết định độ đậm của bản in
    + in chế độ thường, nhanh hay chậm, cái này quyết định độ nét của file
    chỗ mình hay in là: 4 BAT + in nhanh (coi cũng được in bạt mà)
    - Còn chuyện in sai màu thì đây là câu cửa miệng của bọn kĩ thuật in " Anh cứ yên tâm tất cả đều chuẩn chỉ có màu là không chuẩn" lời khuyên là cứ in ra giấy mà xem thử đừng tin vào màu cái màn hình cho lắm vào nó chỉ để nhìn cho đã con mắt thôi, thường đối với tạp chí hay đại loại các thứ nhiều hình ảnh màu khi in bạn phải đến nhà in kiểm tra màu sắc và họ bắt bạn ký vào đấy
    mindnie thích bài viết này
  3. Tiny Love

Tiny Love Thành viên cấp 2

nếu xuất ra định dạng psd luôn mà ngại trường hợp nơi in ấn không có font chữ đó ( Gây lên lỗi ) thì trước khi lưu chuyển đổi layer chữ sang dạng smart object - Còn nếu muốn thực sự chất lượng thì sử dụng AI hay Corel để thiết kế
  4. Nguyễn Minh Nguyên

Nguyễn Minh Nguyên Thành viên cấp 1

buttre_07 bạn có nhiều cái mình dùng file vector gốc cũng bị sai màu nữa bạn :)
    Vậy phải group lại toàn bộ ảnh rồi export mới không sai màu hả bạn :) Mình chưa in thử bao h nên cũng không biết khi in sẽ ra sao
  5. buttre_07

buttre_07 Thành viên cấp 2

#24 Vector gốc mà sai màu là do máy in chứ không phải do file hay group gì cả. Nếu bạn dùng skype thì add mình vào, tên skype của mình giống như tên mà bạn vừa nói trên đây. Mình sẽ nói cụ thể và nó nhanh hơn.

Ủng hộ diễn đàn