Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về Thù lao, lương đồ họa cho kênh Truyền Hình.

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi An Unknown Designer, 12/7/14.

Lượt xem: 3,566

1. An Unknown Designer Thành viên cấp 1

Hiện tại mình đang là công tác viên đồ họa cho một kênh truyền hình nhà nước.
    Mình đang làm theo thù lao sản phẩm: Hình hiệu 400K/cái (hiệu ứng bay nhảy trong 15 giây, cuối clip hiện ra tên của chương trình đó) , Trailer 200K/cái (30 giây, cuối clip hiện những câu:"phát sóng vào lúc ... , trên kênh...".). Dựng 3D phim trường ảo (200K/cái nếu là động).
    Mình lần đầu làm trong lĩnh vực này, nên không biết thù lao như trên có ổn không, theo mình thì 1 tháng chỉ làm được dưới 5 triệu. (Mình chỉ tốn khoảng 4 tiếng trên máy tính cá nhân/1 ngày - Làm ở nhà gửi qua server là chính ).

Mình vẫn làm cho cty trên, nhưng muốn thu nhập nhiều hơn:
    Thế nên lần này mình xin vào làm 1 công ty truyền thông, truyền hình tư nhân (mới thành lập, chưa bằng Yeah1, YanTV).
    Mình tham khảo diễn đàn này thì thấy lương Motion Graphic là 500$. Nhưng mình chưa có kinh nghiệm nhiều (mới làm dc 1 năm cho bên truyền hình nhà nước) Nên mình nói lương mong muốn là 8 triệu full time/ tháng.
    Họ nói cứ làm thử việc 1 tháng (5 triệu) xem trình độ mình đến đâu rồi thương lượng lại.
    Công việc trong đó là cũng là Hình Hiệu, bộ nhận dạng kênh, Trailer. (Do mới thành lập nên công việc không nhiều, mình có thời gian lướt web này nọ)
    Yêu cầu phần mềm: After Effect, Premiere Pro (or Edius), 3D software tùy ý miễn là làm dc sản phẩm họ muốn (cỡ Yeah1 TV).

Vậy theo các bậc tiền bối thì sau 1 tháng thử việc mình sẽ thỏa thuận với mức lương như thế nào ?
    Xin cảm ơn rất nhiều.
    (Mình vẫn đang làm 1 lúc 2 nơi).

...
  2. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Gấp 10 lần mức của bạn ... hoặc trừ khi bạn xài project sẵn để làm hình hiệu
    Và quên mất là bạn vùng miền nào, vì mình có nghe ở miền Trung thì có giá đấy thật
    Chỉnh sửa lần cuối: 12/7/14
    Hồng Sơn thích bài viết này
  3. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Bạn đừng quan tâm quá tiền lương trong bước khởi nghiệp này, mục tiêu của bạn bây giờ có lẽ là tích lũy kinh nghiệm, đấy là minh nghĩ thế
    MINHLUC thích bài viết này
  4. An Unknown Designer

An Unknown Designer Thành viên cấp 1

vsea: Mình làm việc tại TpHCM đó bạn, hình hiệu là mình tự làm vì laptop mình không đủ sức render project có sẵn của nước ngoài - với lại mình muốn tự làm được những cái đó để tự nâng cao khả năng, mình chỉ dùng project có sẵn với trailer mà thôi (mà mình thêm thắt nhiều lắm chứ không để y chang ban đầu của project làm sẵn, 1 phần là do trailer họ thường bắt giao gấp). Bên cty mới có nói là nếu muốn mua project thì cứ nói, họ sẽ quyết định mua hay ko ?.

Bạn ơi: Vậy nếu tự làm thì lương nhiêu ? và chơi hàng "Mì ăn liền" thì lương bao nhiêu ?.
  5. taolavodich2

taolavodich2 Banned

#3 nói đúng rồi đấy
    mới đầu nhận lương ít chút cũng được, quan trọng là có kinh nghiệm cái đã. đó là thứ có tiền cũng không mua được đâu.
  6. Vocmndanh

Vocmndanh Banned

thì cứ làm thử 1 tháng đi, biết đâu bị đuổi khỏi nghĩ đến lương làm gì cho mệt :))
    An Unknown Designer thích bài viết này
  7. An Unknown Designer

Cho mình hỏi là : Có khi nào mình yêu cầu thấp thì mình tự lỗ cho mình không ?. Giả sử 1 người trình độ hơn thế nhưng do người đó thật thà và ngây thơ nên ra mức mong muốn thấp, thì lỗi là do người đó, rồi tự chịu luôn...
  8. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Bạn đề ra lương thấp hơn năng lực thì cty càng thích chứ có gì đâu. Tất nhiên là bạn thiệt. Còn như bạn nói bạn làm theo lương sản phẩm, làm theo sản phẩm làm nhiều ăn nhiều làm ít ăn ít, giá của sản phẩm có giá chung rồi. Bạn thấy năng lực bạn làm thế nào thì đòi thích hợp, chứ bạn kể nếu làm hình hiệu chỉ có cái logo bay nhảy 15s không nội dung thế không có chuyện nhiều tiền đc đâu.
  9. An Unknown Designer

Kết quả. Sau 1 tháng thử việc. Mình đã làm khá tốt diễn bộ nhận dạng kênh: Diễn LOGO 3D, 2D, Trailer....
    Lương chính thức : Vẫn 5 triệu/ tháng.
    => Mình đã ra đi.
    Bạn Vocmndanh đã nói đúng.
  10. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

Thật sự mình cũng không rành lắm giá cả thiết kế thế nào nhưng yêu cầu nhiều thì mức lương thư việc 5tr/tháng hình như ở HCM là hơi thấp thì phải

Ủng hộ diễn đàn