Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi về tốc độ chạy của máy

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi thethysao, 5/7/13.

Lượt xem: 2,694

1. thethysao Thành viên cấp 1

Ngoài lề 1 chút ạ.:
    Em mới cài win8, cài cs6 nữa.. nhưng mà sao từ khi cài lại win mà máy em cứ đơ đơ giật giật. làm gì cũng vậy.. chơi game cũng vậy..
    Máy em thì có ổ F là gần full rồi 111/120G mất rồi.. không biết có ảnh hưởng gì không.. Bác nào biết cho em hỏi 1 chút ạ.
    Mong ad đừng del bài em!! ><

...
  2. Trần Bá Đạt

Trần Bá Đạt Thành viên cấp 2

Ổ F gần full thì nó chỉ ảnh hướng tới tốc độ truy xuất dữ liệu từ ổ F của bạn thôi, không biết nó có phải ổ cài Win của bạn ko?
  3. thethysao

thethysao Thành viên cấp 1

không.. em cài tại ổ C mà..
  4. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Cấu hình máy bạn như nào ?
  5. Trần Bá Đạt

Thế thì vấn đề nằm ở Win của bạn rồi :D

Cấu hình máy? Win active? Bao lâu rồi chưa dọn rác? Có chống phân mảnh ổ đĩa k? :)
  6. tạ đình huy

tạ đình huy Thành viên cấp 1

cho mình cái cấu hình đi bạn :D dự đoán sơ sơ thế này, ko biết máy bạn là win 8 hay 8.1, nếu 8.1 thì có thể hơi có lỗi y61 :D
  7. thethysao

cấu hình máy em là Ram 2G card rời 1G core i5.. còn cái kia em cũng k rõ lắm.. ai biết chỉ em mí ><
  8. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

Nếu muốn chơi game ngon, phần mềm này nọ thì Win XP mà tiến, hoặc Win7, chứ Win8 khó tương thích lắm! với cài win lại thì format luôn ổ cài!
  9. Trần Bá Đạt

Bạn ấy nói thế là Win 8 rồi, Win 8 thì ổn định. Trừ khi bạn ấy dùng mà không dọn rác hoặc quét virus, chống phân mảnh... Thậm chí có thể do xung đột phần mềm :D
  10. thethysao

11. Trần Bá Đạt

Máy core i5...

Thế thì bạn trả lời câu hỏi của mình, có dùng phần mềm quét dọn rác, chống phân mảnh, quét virus ko? :D
  12. thethysao

ko ạ.. hehee. máy nhiều dữ liệu quan trọng.. sợ quét virut bị mất hết nên chưa dám quét.. còn những cái kia thì hoàn toàn không.. nhưng mà trc khi cài win máy em có giật đâu
  13. Trần Bá Đạt

:)) Trước tiên bạn cần quét virus máy mình đi, dùng một số phần mềm như KIS 2013, NIS 2013 mà quét, với virus nó sẽ del ngay, nhưng với các phần nghi vấn nó sẽ hỏi bạn xử lí thế nào, nên đừng lo mất tài liệu :)

Sau đó tìm một phần mềm Defrag, quét chống phân mảnh, phân mảnh quá cao dẫn tới truy xuất dữ liệu cực chậm nên tốc độ Win cũng giảm xuống đáng kể! Nhất là việc format rồi cài lại Win, phân mảnh cực lớn :)

Ngoài ra nên dùng phần mềm dọn rác để dọn rác máy tính, đồng thời kiểm tra lại máy có nóng quá không nữa!
  14. mono

mono Thành viên cấp 2

core i5 card 1g mà sao bạn k nâng ram lên tí nhỉ
  15. Trần Bá Đạt

Ngoài ra máy đơ đơ giật giật cũng có thể do xung đột phần mềm nữa, cái này thì khó mà kiểm tra trừ khi chính bạn phải test nó, các phần mềm thường được mọi người sử dụng thì không xảy ra xung đột :D
  16. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

không có av thì 100% virus rồi!
  17. thethysao

test như thế nạo anh ơi
  18. Phan Văn Phú

Phan Văn Phú Thành viên cấp 1

Chạy cs6 lag lắm ,ram mình 4gb nó giật giật phù phù cơ mà nâng lên bản photoshop cc thì thấy mượt .
    Mình thì chạy đồ họa thích win 8 hơn là win xp vs win 7 .
    Win 8 chạy nó mượt mà hơn ...
  19. Trần Bá Đạt

Không chắc đâu bạn, vì Windows 8 có Windows Defender rồi, cái này bảo vệ Win khá ổn. Tuy nhiên để chắc chắn vẫn nên dùng quét virus :)

Test cái này là phải gỡ bỏ phần mềm ra cài lại từ từ đó bạn, mất tgian lắm. Thường thì các phần mềm lạ mới hay xung đột với các phần mềm mọi người hay dùng, ví dụ các phần mềm trong kinh tế, rất hay xung đột :D
  20. thethysao

để em thử xem sao.. cảm ơn bác Trần Bá Đạt đã tận tình chỉ bảo nhé
    Trần Bá Đạt thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn