Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn cách tìm hình có bản quyền - và có thể dùng free

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi skylla25, 22/4/15.

Lượt xem: 20,875

1. skylla25 Thành viên cấp 2

Dạo này thấy diễn đàn lao xao vụ hình ảnh bản quyền. Nên mạn phép viết tips đơn giản sau để chia sẻ cho anh em ?@_@?

Nếu bạn mua ở mấy trang lớn như istock, shutterstock này nọ, thì yên tâm rồi. Khi bạn thanh toán sẽ có email báo confirmation là giao dịch thành công. Sau này ai kiện thì bạn quay ra đập vô mặt thằng shutterstock hehe!b-(

Còn nếu bạn mua ở mấy web bán stock ở Việt Nam, mà quảng cáo là "bán hình istock, shutterstock giá rẻ" thì nó ko có bản quyền. Mấy web đó cũng là bán lậu để kiếm lời mà thôi.:@)

Mình không có tiền mua trên mấy trang stock nên xài google image để search thôi à.:::^^:::

Nếu ai có quan tâm đến việc sử dụng hình ảnh có bản quyền trên google search, thì làm theo cách này cho yên tâm.O:-)

1. Vào google image, search bình thường
    2. Chọn ô "Search tools"
    3. Trong phần usage rights chọn, "labeled for reused" (sử dụng thoải mái, cho dù là cho mục đích thương mại)
    hoặc là "labeled for reused with modification" (thích sửa gì sửa, sửa xong bán lại cũng dc)
    4. Bấm search

(Lưu ý là: nếu bạn search với từ khóa bằng tiếng Anh - thì đa phần sẽ tìm được nhiều kết quả hơn nha)

Xong rồi đó hihi. Search kiểu này ko kiếm được nhiều hình. Nhưng hình ảnh thì có license Creative Commons hết rồi nên xài cũng yên tâm hơn!:(game)

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 24/4/15
    mi.meow, HoaBui, Little Denny9 người khác thích bài viết này.
  2. drax

drax Thành viên cấp 4

thank u
  3. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

các bạn có thể sử dụng ảnh ở trang này nhé :) tất cả đều free và chất lượng thì :like:

www.imcreator.com/free
    romeo244, Ngô Liên Hương, BTHoang7 người khác thích bài viết này.
  4. Liêu Thùy

Liêu Thùy Thành viên cấp 1

#3 đúng cái đang tìm :D
  5. abroad

abroad Mới đăng kí

Thank bạn.
    Để tăng kết quả tìm kiếm, mọi người có thể vào thêm bing.com và chọn option "Free to share and use commercially" khi search hình
    Bachtranskylla25 thích bài viết này.
  6. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

sorry đăng lộn toppic
  7. Phuong1836

Phuong1836 Thành viên cấp 1

Thanks nhiều. Cái này mình hỏi rồi ko thấy ai trả lời. Đúng dg cần
  8. tungle20

tungle20 Thành viên cấp 2

yuna1992skylla25 thích bài viết này.
  9. Long Xoăn

Long Xoăn Mới đăng kí

rất bổ ích :D
  10. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

tungle20 : vẫn có một số người quan tâm tới bản quyền mà bạn hehe:-)/\:-) tập thói quen tốt cũng tốt
  11. tungle20

tungle20 Thành viên cấp 2

skylla25yuna1992 thích bài viết này.
  12. Greeno

Greeno Thành viên cấp 1

Cảm ơn bạn, rất hữu ích
  13. tuongvan1992

tuongvan1992 Thành viên cấp 1

Hix dạo này toàn mua hình shutterstock, istock qua trung gian, có biết gì về bản quyền đâu. Dạo này thấy có người bị kiện rồi tự nhiên lạnh gáy quá :((( Làm designer đã nghèo rồi ngày nào cũng lo trước lo sau vụ bản quyền.

Thanks bài viết của bạn nhé, rất bổ ích :3 ^^
  14. nickydao

nickydao Thành viên cấp 3

Những hình lấy trên istock, shutterstock thì chắc chắn không bao giờ bị kiện vì hình trên đó để bán, ai cũng có thể mua, ai dám kiện mình được.
  15. Phuong1836

Phuong1836 Thành viên cấp 1

nickydao Nhỡ có người mua trên các web đó dùng làm logo của họ rồi đăng ký bản quyền thì mình mua đăng ký sao được. Mua thì chỉ đảm bảo bản quyền về hình ảnh thôi. Còn để đăng ky quyền shtt thì ko chắc
  16. Keris

Keris Thành viên cấp 1

rất bổ ích. đang cần. thanks chủ thớt
  17. LinhLee

LinhLee Thành viên cấp 1

Toàn dùng thư viện có sẵn tại những trang share free vector6.com rgb.vn có sao k nhề, người ta có rảnh tìm đến trực tiếp mình để kiện k nhỉ
    nói thật mấy trang share này rất tiện cho dân không chuyên như mình :D
  18. drax

drax Thành viên cấp 4

nickydao bạn phải mua, nếu không cứ thử đi.
  19. nickydao

nickydao Thành viên cấp 3

drax: Ơ thì shutterstock là làm ra không để người ta mua chứ để làm gì.
    Phuong1836 Hiếm có công ty nào mua logo trên shutterstock rồi đăng ký bản quyền, mà có thì cũng không thể kiện được người mua sau vì mình cũng trả tiền để mua logo, thuận mua người bán không hề có việc ăn cắp ở đây.
  20. Phương Nhii

Phương Nhii Thành viên cấp 1

HELU MẤY ANH :D

Ủng hộ diễn đàn