Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn scale hình ảnh không bị méo mó

Chủ đề thuộc danh mục 'Cơ bản' được đăng bởi Ai Dung Nguyen, 25/10/13.

Lượt xem: 12,117

1. Ai Dung Nguyen Thành viên cấp 2

Trong quá trình thiết kế, đôi khi chúng ta phải scale hình cho phù hợp với kích thước của thiết kế, nếu như trước đây, các designer rất vất vả để scale hình không giữ đúng tỷ lệ mà vẫn giữ được vật thể chính của tấm hình còn nguyên vẹn, bây giờ việc đó đã trở nên dễ dàng hơn với Content-Aware Scale Tool. Các bạn sử dụng Adobe Photoshop từ phiên bản CS4 trở đi sẽ có tích hợp sẵn chức năng này ở trong menu Edit, thao tác của nó cũng rất dễ dàng, chỉ vài bước là các bạn đã có được một tấm hình ưng ý. Nay mình sẽ trình bày cho các bạn cách thực hiện thao tác này nhé!
    Bước 1 :
    Mở tấm hình mà bạn muốn sử dụng ra, ở đây mình sẽ sử dụng tấm hình này :
    Bình thường, nếu không dùng bất cứ 1 công cụ hỗ trợ nào, mà ta muốn thu hẹp phần chiều ngang của tấm hình lại thì ta sẽ làm cho tấm hình bị méo như thế này :
    Trông không đẹp phải không nào?
    Bước 2:
    Các bạn có thể nhận thấy, trong bức hình này, vật thể chính sẽ là anh đi xe đạp, gia đình đứng ở phía xa, và con diều. Bây giờ điều mình muốn là scale hình nhưng vẫn giữ đúng tỷ lệ những vật thể đó, các bạn dùng bất cứ công cụ tạo vùng chọn nào để tạo một vùng chọn xung quanh những vật thể mình muốn giữ nhé.
    Bước 3 :
    Các bạn vào menu Select > Save Selection, để save cái vùng chọn mình mới vẽ lại, hiện ra cửa sổ như thế này, các bạn đặt tên tùy ý, ở đây mình đặt tên cho vùng chọn là “object
    Bước 4 :
    - Nhấn Ctrl + D (Cmd + D) để hủy vùng chọn, sau đó các bạn vào menu Edit > Content-Aware Scale
    - Sau khi hiện khung transform của Content-Aware Scale tool, các bạn nhìn lên phía trên, chỗ thanh option, có 1 tùy chọn tên là Protect, các bạn click vào đó và chọn tên Selection mình đã save từ bước 3, ở đây mình chọn “object
    Bước 5 :
    Sau khi chọn Protect ở bước 4, các bạn sẽ thấy nó load lại vùng chọn mình đã lưu ở trên, từ đây các bạn có thể scale ngang – dọc thoải mái, nó sẽ giữ lại vật thể nằm trong vùng chọn đó.
    Cuối cùng ta có được hình ảnh như thế này, khoảng cách giữa người đi xe đạp và gia đình kia đã được rút ngắn lại, nhưng vật thể thì không hề bị méo.

Chúc các bạn thành công.
    Nguồn: ThuyUyen

...
    pttrung0201, MariPanda, tuandesigner9218 người khác thích bài viết này.
  2. Mixer_C6

Mixer_C6 Banned

ko xem đc hình bạn ơi
  3. Ai Dung Nguyen

Ai Dung Nguyen Thành viên cấp 2

truongthinh2015 thích bài viết này
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Đây là cách mà các design cover rất áp dụng cho cover photos facebook này :)) :like:
    Ai Dung Nguyen thích bài viết này
  5. Rainy Day

Rainy Day Thành viên cấp 2

Pơ phẹc :))
  6. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

:like: Lê Duẩn
  7. mgr

mgr Cựu quản trị

8. Thu Thảo

Thu Thảo Thành viên cấp 1

Đúng thứ mình cần :x Đánh dấu lại phát
  9. FineArtPhotoshoots

FineArtPhotoshoots Thành viên cấp 1

ôi, cuối cùng cũng có người chỉ :3. Thanks vô cùng.
  10. bum90

bum90 Thành viên cấp 2

thank bác tool hay
  11. baoquan287

baoquan287 Thành viên cấp 2

Hay, cách này dùng làm cover fb hết xảy ^^
  12. Trần Bá Đạt

Trần Bá Đạt Thành viên cấp 2

Hay, lâu nay mình rất bực mình khi phải scale mấy cái ảnh kiểu này, làm méo hết ảnh. Giờ thì bookmark rồi để dành xài thôi :">
  13. Pinocchio Phong

Pinocchio Phong Mới đăng kí

:(
    sao tớ chọn save collection rồi mà hok mở được Edit->content-aware scale???
  14. uyentn88

uyentn88 Thành viên cấp 1

bài viết của mình :)) bạn copy về ko upload lại hình, hết coi đc rồi :v
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn