Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn Sony Vegas Pro bằng Tiếng Việt ( tự làm )

Chủ đề thuộc danh mục 'Sony Vegas' được đăng bởi huytakeda, 8/8/13.

Lượt xem: 212,115

1. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

Souls.vie.N2T : Ở phần 2 và 3 mình đã có hướng dẫn về cách add hiệu ứng save preset cũng như set keyframe rồi ^^

Thực tế là Sony Vegas Pro cũng chỉ là 1 phần mềm để dựng phim nên không mạnh về xử lý hiệu ứng, tất nhiên là bạn vẫn có thể dùng 1 vài hiệu ứng có sẵn của Sony Vegas Pro cũng như cài thêm Plug-in để bổ sung vào kho hiệu ứng trong Sony Vegas Pro

Khuyến cáo nên cài Plugin Newblue vì đây là bộ Plug-in rất tuyệt vời cho Sony Vegas Pro
    Souls.vie.N2T thích bài viết này
  2. giothangmuoi

giothangmuoi Thành viên cấp 1

kiếm link download ở đâu được bạn nhi? mấy link trên mạng kể cả link torrent mình kéo về đều thuốc ko thành công :(
  3. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

giothangmuoi

Nếu bạn sài phiên bản 12 thì sẽ chạy trên nền win 64 bit. Bạn có thể down Sony Vegas Pro 12 build mới nhất tại trang Sony

Sau đó chạy patch này: mediafire.com/download/982g7zoujma59dp/patch_-_KHG.rar

-----------------------------------

Sài bản 10 thì

Link 32 bit : dspcdn.sonycreativesoftware.com/current/vegaspro100c_32bit.exe

Link 64 bit : dspcdn.sonycreativesoftware.com/current/vegaspro100c_64bit.exe

Patch : mediafire.com/download/bkzc3qc0x65grkb/KGGGGGG.rar

Tự thêm link cho hoàn chỉnh nha bạn mình chưa đủ 20 bài viết ^^
    dzucohuynhgiothangmuoi thích bài viết này.
  4. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

Ổ cứng mình đang hư chắc phải mất 1 thời gian sửa chữa rồi mới tiếp tục series dc nha mọi người >"<
    giothangmuoi thích bài viết này
  5. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

Update phần 4 nha các bạn ( Mình vừa phải mua lại ổ cứng khác, mất bao nhiêu dữ liệu quan trọng ... )

linhmixdj, dzucohuynh, BaoLongLe3 người khác thích bài viết này.
  6. giothangmuoi

giothangmuoi Thành viên cấp 1

Loạt bài này hay quá :D.
    Nguyễn Văn Triển thích bài viết này
  7. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

Update chap 5 ( Vẫn là hướng dẫn chỉnh sửa âm thanh )

BaoLongLe, Souls.vie.N2T, JusTa Khôi2 người khác thích bài viết này.
  8. phat20112012

phat20112012 Mới đăng kí

huytakeda cho em hỏi cái nha...
    Em đang dùng Sony Vegas 10 thấy rất ổn, nhưng mỗi lần reder video xong thì video đó nó hình như có cái bóng mờ mờ đi theo thì phải... giống đề 2 line video lên nhau vậy...
    Anh biết cách nào render ko bị như vậy thì giúp em với...

Với lại em render ra hd 720p ra rồi up lên youtube, rồi xem ở mode 360p thì thấy nó có nhìu ô vuông quá... anh giúp em với
  9. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

phat20112012 : Xin lỗi bạn là cho tới giờ mình mới có thời gian lên forum để đọc bài viết của bạn >.<

Cái phần render nó phụ thuộc bạn để thông số render cũng như định dạng render của bạn. Mình sẽ cố gắng viết riêng một phần về Render trong Sony Vegas Pro. Trong lúc này bạn có thể tham khảo thêm về render HD trên Youtube trước hi vọng sẽ giúp ích được cho bạn

P/S : Tối nay mình sẽ up tiếp tục phần 6 lên cho các bạn, xin lỗi vì để các bạn đợi quá lâu
  10. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

Cập nhật phần 6

Ở phần này thì mình sẽ hướng dẫn cho các bạn về

+ Cách import riêng Video and Audio cũng như cách Clear và Link lại Video và Audio

+ Cách kéo đầu đọc để dễ dàng hơn cho việc preview

+ Cách kẻo thả đoạn video lên trên cùng, top của track

+ Cách chụp hình trong SVP ( Snapshot )

+ Cách relink lại các file bị mất đường dẫn

+ Sử dụng track Group
    linhmixdj, dzucohuynh, BaoLongLe1 người khác thích bài viết này.
  11. Souls.vie.N2T

Souls.vie.N2T Thành viên cấp 1

thank bác nha :)):)) lúc nào cũng để ý bài mới của bác :)):))
    huytakeda thích bài viết này
  12. QuyQuyX

QuyQuyX Mới đăng kí

Bạn Huy ơi. Để làm cái khung hình đen ngang như clip này. Mình làm như thế nào ?
    huytakeda thích bài viết này
  13. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

QuyQuyX

Thật ra thì cái việc bạn thấy 2 dải màu đen này thực tế là nó dùng để nó giả lập chuẩn 16:9

Nhiều khi nó tùy vào việc bạn setting project của bạn ra sao, để dải màu đen tự hiện hoặc bạn sẽ phải nhờ tới 1 số plugin hoặc đôi khi là làm chay luôn 2 mảng này

Nếu dùng After Effect thì rất dễ làm cái này nhưng đây là box Sony Vegas Pro nên mình sẽ hướng dẫn bạn làm nó trên Sony Vegas Pro

Bước 1 : Bạn cần tải bộ plugin Newblue mà mình hướng share tại đây : http://forum.vietdesigner.net/threads/bo-plug-in-newbluefx-2013.32602/

Bước 2 : Sau khi cài đặt bạn tìm đến Plugin Newblue V2 Letter Box, nó sẽ có 1 vài plugin giả lập tỉ lệ khung hình, ở đây mình chọn chính xác là " Traditional "

Bước 3 : Bỏ chọn stick Fit Frame

Thế là xong rất đơn giản đúng ko bạn ^^

P/S : Gửi tới các bạn đang quan tâm tới topic này, mình dự kiến cuối tuần sau sẽ làm tiếp tục phần hướng dẫn cụ thể là phần 7 nhé.
    Crocslee, FMP, dzucohuynh1 người khác thích bài viết này.
  14. Shynnosuke

Shynnosuke Thành viên cấp 1

Bạn có thể làm mấy tuts về các loạt effect, làm intro trong SV 12 k? Nếu SV k thiên về effect vậy AE hay Corel dùng để làm effect tốt hơn?
  15. Shynnosuke

Bác xem e cái clip này r tuts e mấy cái ánh sáng vs effect trog clip đc k? :3
  16. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

Shynnosuke : Những phần mềm như Sony Vegas Pro, Adobe Premiere Pro, Corel .... là những soft để biên tập film nên khả năng xử lý effect chỉ ở mức tương đối, đa số là từ các bộ preset có sẵn và chỉnh sửa lại là chủ yếu.

Còn để xử lý effect tốt hơn thì bạn nên học sử dụng After Effect.

Mình chủ yếu làm TUT về tính ứng dụng, tức là bạn biết được càng nhiều tính ứng dụng càng tốt, nên mình rất hạn chế các TUT về dạng làm đúng effect kiểu này kiểu kia, vì nó sẽ bị rập khuôn.

Tuy nhiên nếu chỉ tính mấy effect trong clip bạn thì mình tin rằng SVP đủ khả năng làm mà ko cần lên After Effect, ngoài trừ mấy đoạn Flare ánh sáng thì phải sang After Effect hoặc dùng các file Footage có sẵn để đạt hiệu quả dc như vậy ^^
    FMP thích bài viết này
  17. Shynnosuke

Có thể cho mình xin link bộ Plugin Newblue k?
  18. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

19. Shynnosuke

huytakeda Bạn có thể cho mình biết tên cái fx ở đoạn 0:08 và 0:14 đc k?
    Chỉnh sửa lần cuối: 29/12/13
  20. Khi nào mình mới đủ trình độ như mấy bạn vậy :)

Ủng hộ diễn đàn