Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn Sony Vegas Pro bằng Tiếng Việt ( tự làm )

Chủ đề thuộc danh mục 'Sony Vegas' được đăng bởi huytakeda, 8/8/13.

Lượt xem: 212,243

1. Xin chủ thớt cho thêm cái premier đi , đang dùng bản này chẳng lẽ phải chuyển sang sao.
  2. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

Shynnosuke : Mình ko biết tên gọi chính xác của nó... Mỗi hiệu ứng, mỗi phần mềm lại khác nhau.

robominhtinh.th : Cứ chịu khó tìm tòi học hỏi thôi, cái ngành này nó vậy mà

Anymous Falcon : Chịu rồi bạn ơi, mình chủ yếu sài Sony Vegas Pro thôi ^^

Mình update chap 7 tại đây nhé

Phần này mình sẽ hướng dẫn về Pan/Crop và Mask trong SVP

FMPBaoLongLe thích bài viết này.
  3. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

Có thể là sau dịp tết này mình sẽ cố gắng sửa lại 1 chút các bài hướng dẫn trước.

Cụ thể là :

Thêm vào những ghi chú các phần hướng dẫn " thì từ Chapter 6 trở đi mình mới bắt đầu ghi, mình sẽ ghi lại hết ở các chapter trước "

+ Thêm Annotation vào để các bạn có thể chọn ngay phần mình muốn chuyển tới

+ Ghi chú thêm thời gian chính xác các phần đó ở dưới mục ghi chú trên Youtube > Click vào là chuyển
  4. Shynnosuke

Shynnosuke Thành viên cấp 1

huytakeda muốn làm intro thì dùng phần mềm gì vậy?
    Chỉnh sửa lần cuối: 29/12/13
  5. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

Shynnosuke : Thật ra thì nên dùng After Effect để đạt hiệu quả cao nhất ^^

Tuy nhiên nếu chưa biết gì về After Effect thì bạn nên tham khảo vài TUT căn bản và bắt đầu bằng viêc chỉnh sửa các Project có sẵn.
  6. QuyQuyX

QuyQuyX Mới đăng kí

Bạn Huy ơi ! Khi mình làm chỗ preview nó bị giựt giựt, mình làm sao giờ ? thansk bạn :)
    FMP thích bài viết này
  7. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

QuyQuyX : Bạn thử chỉnh lại các chế độ Preview, thường thì mình để giống hình nếu máy yếu quá thì nên để Draft.

Ngoài ra bạn có thể vào Preferences nâng cao số Ram preview lên

1 số đoạn quá nặng thì bạn có thể quét chọn khu vực và nhấn nút Shift + B ( Ram preview ) nó sẽ mất 1 chút thời gian để chạy sau đó thì bạn có thể preview bình thường
    FMPQuyQuyX thích bài viết này.
  8. QuyQuyX

QuyQuyX Mới đăng kí

Thanks Huytakeda ngen. mình làm được rồi!
  9. dinhhiep36

dinhhiep36 Thành viên cấp 1

4r ngày càng phát triển, thấy zui quá nhỉ
    huytakeda thích bài viết này
  10. camapbiensaupy

camapbiensaupy Thành viên cấp 2

like ủng hộ tinh thần của bạn. mình thì quen dùng premiere với corel studio rồi :)
  11. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

camapbiensaupy : Mình ngày xưa cũng khởi điểm = Corel Studio, hồi đó là sài bản 11.0, giờ cũng tới x6 rồi nhỉ ^^
    camapbiensaupy thích bài viết này
  12. camapbiensaupy

x6 mình vẫn dùng như 1 trường hợp backup hoặc edit những video không cần cầu kì. mình đi từ bản X2 tới h :)
  13. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

Ưu điểm của Corel luôn là sự đơn giản và dễ dàng nắm bắt kể cả người vừa mới làm quen ^^

Nhưng mình quyết định chuyển sang SVP để tận dụng những chức năng ưu việt hơn, hồi đầu thì mình cũng thấy hơi bối rối khi bắt đầu sử dụng SVP nhưng sau đó mình chủ động mày mò nhiều hơn, tham khảo nhiều TUT hơn. Và tới giờ mình quyết định chia sẻ lại những kiến thức mà mình có được qua thời gian trau dồi đó.
    linhmixdj, FMP, pirateboyoha31 người khác thích bài viết này.
  14. Ngoc Cuong

Ngoc Cuong Mới đăng kí

Chào các bác!! em là mem mới, em cũng mới tạp tành làm mấy clip cho vui, nhưng có chỗ này đang bị vướng, các bác làm ơn cho em hỏi cái!! Là làm sao để set time cho những bức hình mà mình đưa vào timeline, ví dụ em có 700 tấm hình đưa vào timeline giờ em muốn set time cho mỗi tấm hình chạy là 1"!!
    Mong các bác giúp em !!! ^_^ cảm ơn các bác nhiều!!!
  15. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

Ngoc Cuong : Chà lâu rồi mới có những câu hỏi mà mình mong chờ thế này ^^

Cái này thì trên After Effect làm rất dễ rồi còn với Sony Vegas Pro các bước của nó lại phức tạp hơn xíu

Bước 1 : Bạn để ý trên thanh Menu chọn Options > Preferences ...

Bước 2 : Sau khi bảng Preferences hiện ra bạn chọn đến tab Editting, lúc này bạn phải để ý tới dòng New Still Image Length ( second ) : Cái dòng này có nghĩa là khi bạn chuyển 1 tấm hình xuống timeline thì nó sẽ có độ dài mặc định là 5s ( 5.000), nếu bạn muốn sửa thành 1' ( 1 phút hả @@ ) thì bạn sửa thông số thành 60.000 và sau đó nhấn OK hoặc Apply, lưu ý là việc chỉnh sửa này nó sẽ áp dụng lại cho tất cả các các lần chuyển hình xuống timeline sau đó. Nên sửa về mặc định sau khi xong.

Và đây là kết quả sau khi mình chỉnh sửa thành 1 phút. Ở đây mình chọn tất cả các hình từ thư viện và chuyển xuống timeline 1 lúc luôn. Độ dài mỗi hình đúng 1 phút

FMP, QuyQuyXNgoc Cuong thích bài viết này.
  16. Ngoc Cuong

Ngoc Cuong Mới đăng kí

Hay quá !!^_^ Cảm ơn bác nhiều nghe!! Bác nhiệt tình với anh em quá!! ^_^
    Em cho time 1" thôi bác !! Sau này chắc còn làm phiền bác nhiều!!! ^_^
    FMPhuytakeda thích bài viết này.
  17. camapbiensaupy

Ngoc Cuong góp ý tí với bác là 700 tấm thì nên dùng proshow cho lẹ, cỡ vài chục tấm thì bỏ zô AE làm. SVP dùng để edit video chứ bác dùng các này mà làm slide show thì ... phải kiên nhẫn ak :))
    bác thớt đang đi làm hay vọc vạch phá phách chơi zỵ :)
    FMPhuytakeda thích bài viết này.
  18. dzucohuynh

dzucohuynh Mới đăng kí

Hiện tại mình cũng đang tìm kiếm thông tin về Sony Vegas. Cám ơn bạn đã chia sẻ :D
  19. huytakeda

huytakeda Sony Vegas Pro

camapbiensaupy : Mình vẫn là sinh viên và đang học tại Arena-Multimedia. Cũng thỉnh thoảng nhận vài job Freelance về làm căn bản là " Nhàn cư vi bất thiện " kiếm gì đó làm cho bớt rảnh rỗi ấy mà ^^
    FMPcamapbiensaupy thích bài viết này.
  20. QuyQuyX

QuyQuyX Mới đăng kí

Mình hỏi tiếp ngen =.=!

Trong clip này ghép 3 video trên 1 ảnh thế này làm trên SVP được không và nền màu trắng nữa. Hay phải dùng AE. Thanks bạn hen.
    À ! Chúc mọi người chơi tết Tây vui vẻ :D
    FMP thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn