Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn sử dụng 2 monitor chạy song song trên 1 PC

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi kevin198788, 22/5/13.

Lượt xem: 123,197

1. hiennt07

hiennt07 Mới đăng kí

Azenis Bm hình như ấn window+P rồi chọn duplicate
  2. baoquan287

baoquan287 Thành viên cấp 2

Vậy từ laptop qua LCD thì chỉnh làm sao đc như vầy
  3. Li Co

Li Co Thành viên cấp 1

bác dùng chế độ extend ấy
  4. Azenis Bm

Azenis Bm Thành viên cấp 1

nhưng nó bị méo hình các bác ạ @@.....
  5. hiennt07

hiennt07 Mới đăng kí

đã thử trên con vga 2 cổng dvi ngon ơ :))
    Azenis Bm vào Nvidia Control panel hoặc Catalyst set lại res cho màn hình extend đi bác
  6. Li Co

Li Co Thành viên cấp 1

nếu không có cài Nvidia CP hay CCC thì trong setting của windows nó cũng có tùy chỉnh độ phân giải của từng màn hình.
    có cái chọn màn hình 1 hay 2 hay 3 đó bác
  7. kevin198788

kevin198788 Thành viên cấp 2

Azenis Bm bạn cài đặt lại cấu hình và độ phân giải của màn hình nhé . bạn đọc thông số 2 màn hình lên để mình coi thử
  8. Azenis Bm

mình có 2 cái 1 cái cỡ 5:4 1 cái cỡ 16:9 ý mình là làm sao duplicate để cho cả cái 5:4 nó k bị méo (bị kéo dài trên và dưới) hình khi để độ phân giải tỷ lệ 16:9 (1920x1080)

cụ thể hơn là mình muốn cái màn 5:4 nó cắt đi dc phần thừa để thành 16:9 ý :D......ai biết cách làm k......

sr vì k nói rõ :P
  9. kevin198788

Azenis Bm bạn chọn phải chuột =>screen resulotion => cài đặt lại khung hình của màn hình nhé :)
    ví dụ màn hình 4:3 của mình đang làm là 1280 x 1024 , chuyển sang 16:9 sẽ là 1280 x 768 ( hoặc 720 )
    Azenis Bm thích bài viết này
  10. Azenis Bm

thế thì chả phải là có 1 trong 2 cái bị méo hình đấy thôi =)).... mình mún cả 2 k bị cơ :D.... mà cái 1280x1024 nó là 5:4 đó bạn k còn là 4:3 nữa r :D
  11. kevin198788

Azenis Bm thế thì bạn nên xem lại màn hình của bạn ==' mình đang xài 4:3 và 16:9...thậm chí đã thử với laptop và TV LCD đều được..bạn nên thử với 1 cái monitior khác thử xem có bị méo không
    p/s : mình làm phim nên chỉ có khái niệm là 16:9 và 4:3 :D
    Azenis Bm thích bài viết này
  12. Azenis Bm

à dc r :D.... tks bạn :P.... hôm nọ quên k đọc kĩ :D..... tks nhiều nhé :D

nó tự co cái 5:4 lại để fit với cái 16:9 :D
    kevin198788 thích bài viết này
  13. kevin198788

Vũ Quốc Việt vâng ..bác thì lúc nào chả giỏi ...:3 nhưng bác cứ hay dấu tài , đợi người khác chia sẻ lên rồi xùy miệng =))
  14. Vũ Quốc Việt

Vũ Quốc Việt Thành viên cấp 2

Mình không coi cái này là tài bạn ạ. Cái này chỉ thuần kỹ thuật, và yêu cầu tối thiểu là cái card màn hình hỗ trợ 2 cổng out chứ có gì là tài với chả chột. Với mình cái kỹ năng này chỉ là ... tài chột mà thôi. Thân!
  15. kevin198788

:v bác có phân biết được cái nào là tài và cái nào là chia sẻ thông tin không ? ...ở đây đang là chia sẻ thông tin cho mọi người nhé ...=))
    Star thích bài viết này
  16. Vũ Quốc Việt

Vũ Quốc Việt Thành viên cấp 2

Bất kỳ ai mua card màn hình thì đều phải biết thông tin về cái card màn hình mà mình dùng bạn ạ. Người ta không ngu để mua cái card màn hình có hỗ trợ 2 cổng ra (thường sẽ đắt hơn loại có 1 cổng ra) và dùng chỉ 1 màn hình. Vài lời với bạn vậy thôi. Còn mình cũng không rảnh để tranh cãi trong đây nữa. Nếu bạn thấy khó chịu về việc mình tham gia vào topic này thì mình sẽ không comment trong này nữa. Thân
  17. kevin198788

nếu bạn nói ngu thì tất cả những ai đã thank bài viết đều ngu và không chịu tìm hiểu ? ...không phải ai cũng chuyên sâu lĩnh vực giống bạn đâu ? ...chính vì card rời đắt hơn nên mình mới hướng dẫn cho một số bạn nào chưa biết , để họ tối ưu nhất cái card màn hình họ đang sở hữu thôi...nói thật thì cái này cũng chả có gì là to tác cả ..nhưng bạn đừng có ném đá cái kiểu " khổ lắm , biết rồi , nói mãi " thì chẳng ai dám nhiệt tình để chia sẻ gì nữa đâu ...thân
  18. Star

Star Thành viên cấp 2

Mình thấy thông tin này có ích lắm chứ. Một số người như mình thực ra là rất dở về bên mảng mà "card r bla bla bla những thứ về máy", cho dù có đc chỉ bao nhiêu lần đi chăng nữa vì trí nhớ với khả năng về các mảng như "số học,mĩ thuật, âm nhạc chẳng hạn" đều khác nhau, có thể giỏi cái này nhưng mà tiếp thu dở cái kia, và hầu như vì những sở thích khác mà mình có bao giờ để tâm đến tìm hiểu những thông tin này, vì nó không khiến mình thấy thích thú để tìm hiểu. Nên mà nếu nói cái này mà cũng phải chỉ thì bạn nhầm rồi :D. Đây là chia sẻ thông tin, dù ai biết rồi hay chưa biết thì ít ra thông tin này sẽ 1 cách nào đó giúp những người chưa biết hiểu rõ hơn :D
    p/s: bữa vô cty animation thấy ai cũng 2 màn hình mà làm lạ, giờ mới biết, hehe :D Tks chủ thớt :D
    kevin198788 thích bài viết này
  19. TungfLee

TungfLee Thành viên cấp 2

dùng laptop cắm ra cái tivi nữa ,như laptop của mình có 2 port 1 port vga 1 pord displayport nữa như vậy sẽ dùng được 3 màn hình cũng lúc nhỉ các bác
  20. Artcloth

Artcloth Mới đăng kí

các bác cho e hỏi , e xài 2 màn hình , khi e reset hoặc khởi động cùng lúc 2 màn hình thì cả 2 không lên (đen thui), còn e khởi động 1 màn hỉnh rồi e cắm thêm 1 màn hình nữa thì lại đc,
    e đang xài con CPU E 6500 RAM 4G card đồ họa ATI Redeon 4300/4500
    Mong các bác giúp e với
    Thanks nhiều :x

Ủng hộ diễn đàn