Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn sử dụng tính năng Share hoặc +1 để thấy nội dung bài viết

Chủ đề thuộc danh mục 'Hướng dẫn sử dụng diễn đàn' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 10/7/15.

Lượt xem: 22,783

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Tình hình là mình đã áp dụng tính năng này cũng khoảng 2 tháng nay rồi. Và trong quá trình thử nghiệm thì mình thấy gần như không có lỗi lầm gì. Nên hôm nay mình lập topic này để giới thiệu chi tiết hơn và hướng dẫn sử dụng cho ai chưa biết.

Đầu tiên mình xin phép nói qua về tính năng này, đó là một tính năng che giấu một phần nội dung bài viết (ví dụ link download tài nguyên), và người khác muốn thấy được nội dung này phải ấn nút Facebook share hay Google +1. Thực ra việc này vô cùng đơn giản và gần như không gây phiền hà gì nhiều cho người dùng. Đó là cách để đáp lại tấm lòng chia sẻ của chủ bài viết, và cũng góp phần giúp cho bài viết đó có thể lan tỏa và phát triển hơn, đồng thời giúp diễn đàn phát triển hơn.

Đây là ảnh chụp ví dụ về tính năng khóa nội dung này, bạn chỉ cần ấn vào nút Share hay +1 là có thể mở khóa

Chính vì tính ứng dụng cao của nó nên mình quyết định áp dụng tính năng này, hy vọng sẽ vẫn được các bạn ủng hộ và không gây nhiều phiền hà gì đến cho các bạn.

Sau đây mình xin hướng dẫn các bạn áp dụng tính năng khóa nội dung này cho những ai thường hay chia sẻ tài nguyên có thể sử dụng nó:
    • Khi soạn thảo bài viết bạn có thể gõ cặp thẻ BBCode LOCK sau đây chèn giữa đầu và cuối nội dung cần giấu, ví dụ:
    Code:
    [LOCK] Nội dung cần được giấu đi [/LOCK]
    • Hoặc bạn cũng có thể ấn vào icon ổ khóa ngay trên khung soạn thảo, sau khi ấn vào nó sẽ hiện ra luôn cặp thẻ BBCode LOCK mà không cần phải mất công gõ tay, sau đó bạn chỉ việc đơn giản gõ tiếp nội dung cần giấu vào cặp thẻ này.

Okay! Cực kỳ đơn giản thôi :)

Một số lưu ý nhỏ mà các bạn cần biết:
    1. Với những bạn đang sử dụng AdBlock thì lưu ý là nó sẽ chặn luôn cái tính năng này, các bạn sẽ không thấy chỗ nào Share hay +1 để mở khóa cả. Một là các bạn hãy tắt AdBlock trên Việt Designer đi, hai là gỡ AdBlock ra khỏi trình duyệt và cài lại (bởi vì bản AdBlock mới nhất đã không còn chặn tính năng này nữa)
    2. Tính năng khóa để giấu nội dung này thực ra vẫn chưa giấu hoàn toàn, với những bạn có chút kiến thức về IT có thể view source để thấy được nội dung ẩn bên trong. Thật ra mình hoàn toàn có thể giấu triệt để, nhưng như thế sẽ ảnh hưởng đến kết quả tìm kiếm Google. Vậy nên mong các bạn vẫn sẽ ủng hộ diễn đàn bằng một cái Share hay +1 trên tinh thần tự giác :)
    3. Một số bài viết của thành viên nếu là bài viết chia sẻ tài nguyên mà quên áp dụng tính năng này thì BQT sẽ giúp bạn edit lại bài viết và bổ sung tính năng này vào. Điều này gần như là bắt buộc, nếu bạn không thích bài viết mình có tính năng này thì vui lòng nói rõ lý do vì sao.

...
    Mike2018, Ngọc Kiu, loopnguyen3 người khác thích bài viết này.
  2. Nguyên Mjken

Nguyên Mjken Thành viên cấp 1

nhấn +1 còn nhanh hơn đi view source nữa. ủng hộ! :like:
    Phạm Hữu Dư thích bài viết này
  3. hoangminh1002

hoangminh1002 Mới đăng kí

bạn có thể share mình add on này không vậy bạn Phạm Hữu Dư
    cám ơn
  4. thanhtam_1990

thanhtam_1990 Mới đăng kí

để e thử thế nào
  5. mavachrt

mavachrt Mới đăng kí

[LOCK]mình test tu cai nếu admin thấy xóa hộ mình càm ơn[/LOCK]
  6. letrung193

letrung193 Mới đăng kí

[LOCK]sdfasdfasdfasd[/LOCK]
  7. Thanhson20894

Thanhson20894 Thành viên cấp 1

[LOCK][/LOCK]
  8. lochp2412

lochp2412 Mới đăng kí

có bác nào có plugin trả phí, bản mới nhất của social locker bán trên codecanyon thì cho mình xin đc ko ạ
    xin cám ơn :D
  9. notabasement

notabasement Banned

Thanks Ad! Very useful!
  10. De4N

De4N Mới đăng kí

[LOCK] sdajsdasjdjasdjasjd [/LOCK]
  11. khanhtran099

khanhtran099 Mới đăng kí

Cái này là sử dụng plugins hay tự code vậy anh dư ơi, nếu có cho e xin sources được ko ạ
  12. luanlengoc123

luanlengoc123 Thành viên cấp 1

[LOCK]12345[/LOCK]
  13. damynghelamtao

damynghelamtao Mới đăng kí

hay quá. thêm chức năng này thì diễn đàn sẽ lan tỏa nhanh hơn.
  14. HABACO

HABACO Mới đăng kí

sao mình ấn vào G+ r mà k thấy link tải nhỉ
  15. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Từ trước đến giờ, mình chưa thử khóa Share lần nào cả, bi giờ, thử tạo khóa 1 cái, xem thế nào nhé :

(trong bộ khóa dưới này, có "đồ xịn", rất quý hiếm, kính mời các bạn mở khóa chia sẻ "đồ xịn" giấu ém trong đóa, ha ha ! :))

[LOCK] 1 + 1 =2 :)) [/LOCK]

Ủa ? Tại seo kỳ vậy, nó hok phải chia sẻ cái "bí mật" mình vào Facebook, mà là chia sẻ toàn trang web này đây, ra Facebook của mình, kỳ lạ nhĩ ! thành ra hok có gì giấu dc trong khóa lock của mình cả ! pó tay ! ha ha ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 25/7/17
  16. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

HABACO G+ đang thay đổi nên tạm thời time này bạn ko sử dụng đc share G+ nhé, dùng tạm share FB nha.
  17. tranvan.muon

@Phạm Hữu Dư : Mình đọc thấy có rất nhiều người nói là chia sẻ Facebook hoài hok dc, vậy thì có phải là do họ hok chịu móc vào nút tự động đăng nhập Facebook Auto fill Password, vì họ thích tự giấu ém riêng tư, và gõ Password cho mỗi lần vào Facebook, nên mới bị lỗi như vậy ! vì Chrome hok có Password để mở đường chuyển qua bên kia, bị kẹt lại ? mà mình thì auto tự động đăng nhập Facebook lâu rùi, nên chia sẻ Facebook, là có link liền, Thanks !
  18. Phạm Hữu Dư

tranvan.muon các bạn share fb mà ko thấy gì là do trình duyệt của các bạn ấy có thể cài adblock đấy a, chứ cho tới thời điểm hiện tại e vẫn test share fb bt, chỉ có G+ là vừa mới thay đổi nên phải chờ fix.
    tranvan.muon thích bài viết này
  19. tranvan.muon

@Phạm Hữu Dư : Vậy thì các bạn kia cố tình log out facebook, mà hok sài tự động, thích cái thói quen phải gõ pass mỗi lần vào Facebook, thì lấy gì Chrome chuyển qua dc nhĩ ? rùi họ cứ coment nói này nói nọ hok shared dc, log out thì bên kia đâu có trang nào qua nỗi, làm seo shared ra bên kia nỗi ? mình cũng đang thắc mắc trường hợp log out sẽ thế nào ? Thanks !
  20. Phạm Hữu Dư

Khi bấm share Facebook, nếu chưa login Facebook thì sẽ yêu cầu login, còn đã login thì chỉ việc share thôi, chỉ đơn giản là thế ạ :)
    tranvan.muon thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn