Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn tạo bokeh theo ý thích

Chủ đề thuộc danh mục 'Các kỹ thuật trong nhiếp ảnh' được đăng bởi thanhmaikmt, 4/7/13.

Lượt xem: 11,013

1. thanhmaikmt Thành viên cấp 2

Bạn sáng tạo với nhiếp ảnh và học cách làm cho hình dạng bokeh tùy chỉnh của riêng bạn bằng cách làm mẫu của mình ở nhà. Tự làm cho mình bằng các dụng cụ ở nhà, nó rất nhanh chóng và ít tốn kém kết quả sẽ đem lại cho bạn nhiều thú vị

và đây là kết quả ​
    Trong hướng dẫn này chúng ta sẽ chỉ cho bạn cách để tạo ra hình dạng của Bokeh tùy chỉnh của bạn, bằng cách làm một mẫu phù hợp trên ống kính của bạn.
    Chúng tôi sẽ hướng dẫn bạn qua quá trình vẽ và cắt mẫu, và sửa chữa nó trên ống kính của bạn. Sau đó chúng tôi sẽ cho bạn thấy làm thế nào để soạn một chủ đề với một khung cảnh của ánh sáng thần tiên, mà sẽ xem xét thực sự nổi bật khi mờ. Cuối cùng chúng tôi sẽ chỉ cho bạn cách thiết lập máy ảnh của bạn để nắm bắt được hiệu ứng Bokeh.​
    1. vẽ Bokeh theo ý thích của bạn
    Các bạn vẽ theo ý bạn muốn tạo, sau đó buộc cẩn thận trên len máy ảnh của bạn​
    2. Thiết lập background​
    Treo lên một mảnh đen tối của vật chất đối với bối cảnh của bạn - chúng ta treo chúng ta qua một bộ đèn. Tiếp theo, sắp xếp ánh sáng cho phù hợp trước bối cảnh, đảm bảo rằng các đèn đang trải đều ra. Đặt một chiếc bàn nhỏ trước bối cảnh này để đặt đối tượng tiền cảnh của bạn trên. Đóng rèm cửa để làm tối căn phòng.​
    4. Cài đặt thông số cho máy ảnh​
    Chúng ta có những kết quả như mong muốn​
    Nguồn: Digital Camera World​

...
    Vo Hoang Bac thích bài viết này
  2. Võ Thành Hưng

Võ Thành Hưng Mới đăng kí

không cần thiết chụp ảnh về này :)
  3. Leo_Gió

Leo_Gió An ninh xóm

Đọc cứ như kiểu dịch sang tiếng Việt vậy trời -_-
  4. Cao Lê Tâm

Cao Lê Tâm Thành viên cấp 1

hơi khó hiểu :|
  5. Li Co

Li Co Thành viên cấp 1

lúc mới làm quen thì hào hứng lắm =.=
    cái này làm thì đơn giản nhưng lens phải có độ mở khẩu lớn, càng lớn bokeh càng rõ, càng to và đẹp. còn ngược lại thì tí hi chán lắm.
    Vo Hoang Bac thích bài viết này
  6. Bacvo

Bacvo Thành viên cấp 3

thanks for share ;)
  7. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Mình mua 1 bộ bokeh 100k 20 cái dùng tẹt bô :))
    Bokeh làm bằng bìa cứng và đặt trong filter :3
  8. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Vãi dịch
    thangbg14, Mrhoangprogoal thích bài viết này.
  9. N.mT

N.mT Thành viên cấp 1

Khó hiểu :))
  10. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Khi nào mua lens phải thử :">
    P/s dịch tù quá,. xem mỗi các bước... đọc chỉ thấy hại lão :D
  11. hactyhon

hactyhon Thành viên cấp 2

Thường sẽ dùng với 50-1.8. Mình cũng có làm 1 bộ cho riêng mình vì cũng thích thích thể loại này. Tuy nhiên cách thức hơi khác 1 tẹo.
    Sản phẩm của mình đây ^^
    prettyboy_27789, RunningmanSweetwindy thích bài viết này.
  12. Hary Nguyễn

Hary Nguyễn Mới đăng kí

chắc bác này dùng google trans ạ ?
  13. Nhoxtete

Nhoxtete Thành viên cấp 2

Mấy compact ko làm bokeh kiễu này dc đúng ko ạ :(
  14. giangdang09

giangdang09 Thành viên cấp 1

Bài viết dịch kiểu gì vậy?
    Máy ảnh compact cũng làm được, tùy theo bạn đang sử dụng máy gì.
    Cơ mà mấy cái bokeh này lúc đầu thì thấy hay hay, về sau nghịch vài lần thì sẽ thấy chán, vì chẳng có gì đặc biệt để mày mò nghiên cứu thử nghiệm cả.
  15. Tỏi Củ

Tỏi Củ Thành viên cấp 1

bắt buộc phải là bìa đen ạ :(
  16. tttt141

tttt141 Thành viên cấp 1

17. PhùngMinhTuấn

PhùngMinhTuấn Thành viên cấp 1

Tỏi Củ chỉ cần đen mặt nào quay vào trong thấu kính thôi vì nếu ánh sáng lọt vào trong thấu kính bị phản xạ với bề mặt của giấy sẽ làm xuất hiện ánh sáng không mong muốn.

Ủng hộ diễn đàn