Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hướng dẫn tạo thêm header bar cho Xenforo để cảnh báo cho thành viên

Chủ đề thuộc danh mục 'Hướng dẫn - Thủ thuật Xenforo' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 19/5/15.

Lượt xem: 6,834

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Cái header bar này là ngày xưa mình dùng style Aurora nó có sẵn, tuy nhiên sau này chuyển qua dùng style mặc định của Xenforo nó không có nên mình đã tìm cách rip lại từ Aurora.

Header bar này khá thú vị ở chỗ là nó sẽ hiển khác khi là khách (tức chưa login), và khi login rồi nó sẽ hiển thị khác đi. Ví dụ khi chưa login bạn có thể để thông báo khuyến khích đăng ký, và khi login bạn có thể để những dòng cảnh báo nên chấp hành nội quy giống như mình đang áp dụng cho diễn đàn Việt Designer.

Và thể theo yêu cầu của bạn ducthienict2007 muốn mình làm hướng dẫn này cho nên hôm nay mình xin làm hướng dẫn chi tiết cho bạn nào có nhu cầu nhé :)

Trước khi login chỉ có 1 cột thông báo bên trái

Sau khi login sẽ có 2 cột, bên trái là cảnh báo thành viên, bên phải là 1 số menu khuyến khích thành viên nên click vào xem

Demo online các bạn có thể xem trên chính forum này nha, nếu chưa reg nick thì cứ thử reg để xem sau khi login bạn có thấy đúng như hình demo không nha :D

OKAY!!! Bây giờ mình sẽ bắt đầu hướng dẫn các bạn.

Đầu tiên, các bạn vào Templates để tạo 1 template mới, có thể đặt tên là header_bar và dán đoạn code này vào:
    Code:
    <div class="headerBar">
             <div class="headerBarNext">
                            <!-- If the user is a member but not moderator or admin -->
                <xen:if is="{$visitor.user_id} && !{$visitor.is_moderator} && !{$visitor.is_admin}">               
                    <span class="headerBarText">
                    <div style="float:left;margin-top:3px">Để đảm bảo không bị ban nick, hãy đọc kỹ và chấp hành nghiêm chỉnh nội quy của diễn đàn.</div>
                    <div style="float:right;margin-top:3px"><a href="http://forum.vietdesigner.net/threads/90/" target="_blank">Nội quy</a> | <a href="http://forum.vietdesigner.net/forums/cach-dung-dien-dan/" target="_blank">Hướng dẫn sử dụng diễn đàn</a> | <a href="http://forum.vietdesigner.net/threads/43113/" target="_blank">Sơ đồ box</a></div>
                    </span>
                        <!-- If the user is a guest-->
                <xen:elseif is="!{$visitor.user_id}" />
                                    <span class="headerBarText">Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.</span>
                            </xen:if>
                            <!-- If the user is a moderator or an admin-->
                <xen:if is="{$visitor.is_moderator} || {$visitor.is_admin}">
                    <xen:include template="moderator_bar" />
            </div>   
        </div>
    Nội dung bên trong các bạn có thể thay đổi tùy ý của mình.

Tiếp theo, vào template EXTRA. css thêm dòng sau:
    Code:
    /* Vietdesigner.net 

Header Bar */
    .headerBarNext {
    padding-right: 5px;
    padding-left: 5px;
    margin-right: auto;
    margin-bottom: 0;
    margin-left: auto;
    max-width: 1093px;
    background: #000;
    height: 20px;
    }
    .headerBar {
    padding: 2px 0;
    background: #000;
    }
    .headerBarText {
    color: #DDD;
    font-size: 11px;
    padding: 2px 10px;
    }
    .headerBarText a {
    color: #fff
    }
    CSS này các bạn lưu ý thay đổi tùy theo giao diện forum của mình nhé.

Và cuối cùng, các bạn vào template PAGE_CONTAINER tìm đoạn code sau:
    Code:
    <xen:if is="{$visitor.is_moderator} || {$visitor.is_admin}">
        <xen:include template="moderator_bar" />
    <xen:elseif is="!{$visitor.user_id} && !{$hideLoginBar}" />
        <xen:include template="login_bar" />
    Và thay nó bằng đoạn code này:
    Code:
    <xen:include template="header_bar" />
    <xen:if is="!{$visitor.user_id} && !{$hideLoginBar}">
        <xen:include template="login_bar" />
    Thế là xong rồi, Save lại và tận hưởng kết quả nhé!

Chúc thành công ;)

...
  2. ducthienict2007

ducthienict2007 Mới đăng kí

Hôm nay em mới check đc, cảm ơn anh Dư nhiều nha :D giúp đỡ nhiệt tình quá :D
  3. herodark

herodark Thành viên cấp 1

làm mà nó hiển thị lỗi tùm lum luôn
  4. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

herodark làm đúng như hướng dẫn thì chẳng thể nào lỗi, mà khuyên bạn nên cài forum lên host online và tập tành từ những bước cơ bản trong Xenforo đi.
  5. herodark

mình cài mấy cái addon cho xong đã rồi chuẩn bị up lên Phạm Hữu Dư
  6. herodark

mỗi lần làm là back up lại file rar nhỡ bị lỗi code chống cho đỡ mệt

Ủng hộ diễn đàn