Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

ILLUSTRATOR VÀ CorelDRAW cái nào tốt hơn

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi kiemtienthui, 17/8/13.

Lượt xem: 45,345

1. cuongbaolocnet

cuongbaolocnet Thành viên cấp 1

Bác Dance nói quá chuẩn ko phải chỉnh, đọc xong câu này vỗ đùi đen đét hả giận.
    ntptv1986 thích bài viết này
  2. karthus

karthus Thành viên cấp 2

em là new mem của 2 loại này nên em thấy mỗi cái có cái ưu điểm riêng. thằng adobe nó hơn cái là nó gần gũi với các phần mềm khác của adobe hơn về design hình ảnh.
    tuy nhiên còn phụ thuộc vào bạn làm gì, bạn nên tìm hiểu ưu nhược điểm của từng loại xem nó hợp với mình hay không. chúc bạn sớm được phần mềm ưng ý.
    Chỉnh sửa lần cuối: 3/3/14
  3. Vinh Hoàng

Vinh Hoàng Thành viên cấp 2

mình nghĩ quen cái nào dùng cái đấy
    phần mềm chỉ là công cụ biến "ý tưởng" -> "thực tế"
    dùng cái nào mà chả được

sản phẩm làm ra có ai người ta thắc mắc làm bằng phần mềm nào đâu
  4. Vinh Hoàng

Vinh Hoàng Thành viên cấp 2

hiện nay mình dùng AI
    phần mềm đầu tiên để học vector là Corel 3.0 trên Windows 3.1

hồi đấy công cụ chỉ có thế mà người ta vẽ được bao nhiêu tác phẩm đẹp
    học lơ mơ từ ngày đấy đến giờ, dùng toàn CS6 với Corel X6 mà chả chắc làm được như người ta
  5. dinhanhkhoi

dinhanhkhoi Thành viên cấp 2

trước thấy thầy giáo bảo là Corel hơn AI về cái khoản làm lịch :))...nhưng mà làm lịch = Ai cũng được nhưng hơi vất thôi...với cả Ai nó đồng bộ với những sản phẩm khác của Adobe nên các phím tắt cũng như thao tác dễ dùng hơn - chuyển đổi qua lại giữa các phần mềm cũng ngon hơn....Mình thì mình thiên về Ai 1 chút thôi.....cho nên vẫn khuyên dùng Ai hơn :)
  6. karthus

karthus Thành viên cấp 2

đẹp hay không là con mắt thẩm mĩ chứ bạn, cái phần mềm là để thể hiện ý tưởng dễ dàng và rõ ràng hơn thôi, phần mềm đời cao nâng cấp để tiện lợi cho khách hàng chứ có cái gì đâu. đến giờ mình vẫn chơi CS3 mặc dù máy mình đã từng cài cs6 ổn định và cs5 chạy mượt.
    Hana2277 thích bài viết này
  7. lenm

lenm Thành viên cấp 4

Nếu làm việc với file nhỏ, logo, tờ rơi, em vote cho Ai vì giao diện dễ dùng, nó cũng tương thích tốt với PTS. Cái này là thói quen làm việc thôi ạ./
    Còn làm việc quảng cáo thì vote Corel vì in ấn khổ lớn, tương thích máy in. Mà các công ty họ cũng đòi mình thạo Corel @@ Giờ mà học thêm vất quá
  8. teotute

teotute Mới đăng kí

làm corel 4 năm ( chẳng biết tí gì về ai ) bây h vẫn đang dùng corel 12 mặc dù đã cài x6 nhưng thực sự corel dễ học và thao tác đơn giản + nhanh ! tương thích được nhiều loại máy
    quehuongnamtan thích bài viết này
  9. quehuongnamtan

quehuongnamtan Thành viên cấp 1

Mình đang làm quảng cáo, đc 3 năm rồi, mình chỉ dùng corel draw là nhanh gọn thôi
    quảng cáo ít dùng PTS =D>
    ntptv1986Trouble Star thích bài viết này.
  10. Bánh Tráng Mắm Ruốc

Bánh Tráng Mắm Ruốc Thành viên cấp 1

Mình đã học qua 2 phần mềm này, và công bằng mà nói AI vs Corel không thằng nào hơn thằng nào cả (100% điều đó). Có những thứ mà Ai không làm được mà Corel lại làm được, và ngược lại. Nhưng mình chọn theo Ai vì yêu nó, thích phong cách adobe hơn. Ngược lại rất ghét Corel :D. Nói chung trong 2 thằng không thằng nào hơn cả, hãy thích nó bằng cả trái tim thì mới hiểu hết sức mạnh của từng thằng :x.
  11. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

8-} Chung quy cũng là công cụ, ăn nhau ở ý tưởng làm ra sản phẩm, AI, Corel ai làm quen cái nào thì thấy cái đó dễ, tuy nhiên mỗi phần mềm lại có cái ngẳng của nó
    Chỉnh sửa lần cuối: 28/6/14
  12. do dang

do dang Thành viên cấp 2

Không liên quan nhưng các bác cho em hỏi Photoshop và Excel thì cái nào tốt hơn?
  13. Vũ Phi Huân

:)) do dang thế bác nghĩ cái nào tốt hơn cái nào
  14. do dang

do dang Thành viên cấp 2

15. Vũ Phi Huân

:v :v do dang vậy mình nghĩ trong 2 cái trên microsoft paint tốt nhất đó
  16. Bánh Tráng Mắm Ruốc

Bánh Tráng Mắm Ruốc Thành viên cấp 1

Noted cho nó đơn giản đi do dang khỏi mò nhiều =))
  17. Akitochan

Akitochan Thành viên cấp 2

thế chốt lại là cái nào tốt ah?
  18. do dang

do dang Thành viên cấp 2

Không biết! đang phân vân...
  19. Vũ Phi Huân

\m/ Nếu biết xài và có ý tưởng thì cái nào cũng tốt ngược lại thì chẳng có cái nào tốt hết :-bd ya yah đồng ý hai tay luôn :v :v
  20. Texture_SSK

Texture_SSK Thành viên cấp 2

Cũng giống như trước toàn hỏi Chrome hay Firefox tốt hơn giờ người ta toàn xài Maxthon của Trung Quốc đúng là Vote cái gì cũng phải thông thạo rồi mới dám Vote <:-P

Ủng hộ diễn đàn