Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Infographic] Bạn trả bao nhiêu tiền để tốt nghiệp đại học tại Việt Nam?

Chủ đề thuộc danh mục 'Infographic' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 9/12/13.

Lượt xem: 16,285

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Hiện nay thực trạng sinh viên thất nghiệp đang khá phổ biến tại Việt Nam, trước vấn đề này người đọc tự đặt ra câu hỏi cho chính mình, giáo dục bây giờ không còn là một ngành phi thương mại mà là một ngành kinh doanh béo bỡ.

Nguồn: ADSangtao.com

...
    Hoàng Phượng, Nasamura, Lose Myself7 người khác thích bài viết này.
  2. DEVIL 01

DEVIL 01 Thành viên cấp 1

Sinh viên mà 5tr7/tháng thì thuộc top đại gia rồi, vậy nên ~200 triệu không thành vấn đề
    Với cả học tầm 9 tháng thôi chứ làm gì tới 10 tháng
    anhvi0125 thích bài viết này
  3. Nighter

Nighter Thành viên cấp 3

dựa vào cơ sở nào vậy
    cái j mà lương trung bình của sv mới ra tr` 5m/tháng vậy?????
  4. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Chả nhẽ cứ trong vòng gần 2 năm liền lương vẫn 5 triệu mà không được tăng lương ???
    Làm ra lương tháng 5 triệu ko ăn ko uống ko tiêu ko xăng xe ko thuê nhà ko blah blap lap.
  5. dinhbacvip

dinhbacvip Thành viên cấp 3

Đi học 1 tháng mà 5tr7 thì đại gia rồi
  6. Polar Light

Polar Light Thành viên cấp 1

đâu ra lương đại học ra 5tr7/ tháng ạ :((
    ở chỗ em tốt nghiệp ra nếu nhà có cơ + tiền thì may ra xin đc vào nhà nước, lương khởi đầu + trừ bảo hiểm cũng chỉ đủ tiền ăn sáng với đổ xăng.
    làm doanh nghiệp may ra đc 5 triệu/ tháng nhưng bị xoay như chong chóng, k có sức khoẻ + kinh nghiệm + sức chịu đựng cao thì chỉ có xin nghỉ việc
  7. trần văn chung

trần văn chung Thành viên cấp 1

em mỗi tháng có 2.5 tr thôi các anh ạ
    Lương Văn Đạt thích bài viết này
  8. thunderlion95

thunderlion95 Thành viên cấp 3

1 tháng cả tiền nhà nữa thì em hết khoảng 2tr8! Cơ mà đc học bổng 2 tr rồi! :)
    Lê Chí Hiếu thích bài viết này
  9. Furin

Furin Thành viên cấp 3

Quá đắt đỏ
  10. kennylai9x

kennylai9x Thành viên cấp 1

trường em học phí có 6tr5 1 học kỳ thoai :3
  11. Felix Lee

Felix Lee Thành viên cấp 2

Cái infograph này nói hơi quá nhưng mà cũng đúng. Ra trường hơn 1 năm roài vẫn còn đeo 1 cục nợ tròn vo trên vai và không biết bao giờ mới đẽo hết đây. Tất cả cũng chỉ tại mù định hướng nên cố đấm ăn xôi chui = được vào ĐH, giờ ra kiếm được cái việc làm đủ nuôi thân đã là phúc phận lắm rùi.
  12. thaihoc06

thaihoc06 Mới đăng kí

5tr7 một tháng là quá nhiều! Em ở HN mà mỗi tháng hết khoảng 3M, ăn ở hết hơn 2M, còn học phí hết tầm gần 1M mỗi tháng thôi (gần 3tr mỗi học kì)
  13. OKguy

OKguy Thành viên cấp 2

Thằng nào làm cái info này chắc chắn éo được đi học và đang ngồi trên mây mà "phán"
  14. ☼Achilles☼

☼Achilles☼ Thành viên cấp 1

:)):)) bằng đại học giờ chỉ là để có cái mà nhét vào hs thôi. xin việc tùm lum. cảm thấy làm được là nộp hs thôi. chứ đợi đúng nghành học hay nghành mình thích có mà đói :| hồi đi học có 2tr 1 tháng vẫn sống tốt gái game đầy đủ. 5tr7 thì đại gia quá..trung bình sv giờ cũng chỉ 2.5__3tr thôi
  15. impossible

impossible Thành viên cấp 2

5tr7 1 tháng cơ à. Trừ tiền học các thứ thì ăn ở cũng hơn hoặc khoảng 3tr? Nói thật mình 1 tháng đc 2 triệu, 1tr ăn, 1tr ở. Đó là thuê gần trường, kể cả thêm tiền đi lại nếu ở xa cũng chưa bằng 1/2 chỗ đó :v tất nhiên info trên hơi cao hoặc k đúng hết nhưng cũng có nhiều bạn được như vậy thật, 1 tháng có nhiều tiền tiêu ghê.
  16. hailinh2509

hailinh2509 Mới đăng kí

m học kiến trúc và trừ học phí chỉ có 2 tr 1 tháng thôi, tháng nào in đồ án thì coi như móm 1 tý :( luôn phải tính toán chi li trong chi tiêu vì các chi phí phát sinh khá nhiều, mà không biết ra trường có xin nổi việc trong tình hình kinh tế như thế này không :(
  17. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

tính hết 4 năm thì chỉ học phí học đh thôi của mình chỉ có 40tr :/ chuyện ăn ở đi lại dù ko có học đh vẫn phải chi, mắc mớ j gom vào gọi là số tiền để có bằng đh??? Đây rõ ràng là cố tình nhồi nhét dô để đẩy con số lên cao thôi :/ Mà làm cái đếch j lương trung bìnb sv mới ra trg đc 5tr thế ???? đúng là bậy bạ hết sức
  18. Swaggg

Swaggg Thành viên cấp 1

Thế không đi học thì... không phải ăn với không mất chi phí đi lại h?? :)))
  19. Sang Nguyen

Sang Nguyen Thành viên cấp 1

Thật ra chủ thớt đã quên mất một điều rằng, những chi phí này còn thấp so với "chi phí cơ hội" mà sinh viên phải bỏ ra, nếu trong khoảng thời gian 4 năm mà bạn không đi học, bạn có thể làm được rất nhiều việc, giả sử bạn đi lao động xuất khẩu với mức lương trung bình 20tr/tháng hoặc chỉ là làm lao động phổ thông với mức lương 3 - 5 tr/tháng thôi thì nó cũng là một khoản tiền không nhỏ...
    Chưa kể đến khoảng thời gian phải bỏ ra để đi học, xa gia đình.
  20. Lê Chí Hiếu

Lê Chí Hiếu Thành viên cấp 1

đây chính là mức phí 1 tháng của mình . Nhưng mà được cái nhà mình kế bên trường nên không phải lo hahaha

Ủng hộ diễn đàn