Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Khẩu độ trên ống kính

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Expandlucky, 20/11/13.

Lượt xem: 4,849

1. Expandlucky Thành viên cấp 2

Chào các bạn !

mình có một thắc mắc là trên ống kính nó chỉ ghi một khẩu độ, đó là ống kính một khẩu tại sao người ta nói là có thể khép khẩu lại được

ví dụ ống này Nikon 24-70mm f/2.8G người ta nói có thể điều chỉnh khẩu thành 3 hoặc 4 các bạn có kinh nghiệm giúp mình với. thanks nhiều

...
    Nguyễn Tài thích bài viết này
  2. Nguyễn Tài

Nguyễn Tài Thành viên cấp 2

ý nghĩa của câu 1 khẩu là bạn có thể mở khẩu lên 2.8 ở bất kì tiêu cự nào trong dải tiêu cự của lens. 2.8 ở đây là khẩu lớn nhất mà bạn có thể mở. chứ ko phải là bạn chỉ chụp dc ở khẩu 2.8 ko. Mong bạn có những tấm ảnh đẹp. và hiểu dc ý nghĩa của câu 1 khẩu :P
    Expandlucky thích bài viết này
  3. Thuong Koi

Thuong Koi Thành viên cấp 2

bạn không nên hiểu lens 1 khẩu là lens chỉ có 1 khẩu độ
    cách nói lens 1 khẩu để phân biệt
    Với những dòng lens bình dân ( thường được gọi là KIT ) thì ở mỗi 1 tiêu cự sẽ cho ra 1 khẩu độ tối đa có thể vở khác nhau VD Lens Nikkor 18-105 f 3.5 - 5.6 G ED VR thì ki ở tiêu cự 18 bạn có thể mở tối đa khẩu xuống đến 3.5 và khi về tiêu cự 105 thì khẩu độ tối đa bạn có thể mở chỉ là 5.6 ( cái này nó cơ cấu hoạt động gần giống như cái Extension Tube nhân tiêu cự thì cũng nhân khẩu độ )
    Còn các dòng lens cao cấp ( chính hãng ) thì họ quy về 1 khẩu cho toàn bộ tiêu cự VD 80-200 f2.8 D chẳng hạn,thì khi ở tiêu cự 80 hay tiêu cự 200 thì bạn đều có thể mở tối đa khẩu xuống đên 2.8,cái này rất có lợi khi chụp thiếu sáng.Thường thì lens 1 khẩu bao giờ cũng có buid to và cầu kỳ hơn lens 2 khẩu,ngoài ra quan niện 1 hay 2 khẩu chỉ áp dụng trên lens zoom nhé,fix thì lúc nào cũng 1 khẩu nhé :))
  4. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

haizz.. thay vì trước khi hỏi thì bác search khẩu độ là gì thì hiểu ngay rồi. kiểu này cái bác Luis gì đó sẽ vào chém cho bác thêm phát nữa đây! =))
  5. Expandlucky

Expandlucky Thành viên cấp 2

thank các bạn nghen hehe chém thì chạy thôi mà :))
  6. Expandlucky

CÒN NGƯỜI TA NÓI F/3.2 -F/4 LA SAO DẠ
  7. Expandlucky

à mình nhầm cái comment trên, các bạn cho mình hỏi cái khác là ống kính ghi F/2.8 thì hiểu rồi nhưng nó khép khẩu lại dc đến chừng nào dạ
  8. kendu

kendu Thành viên cấp 1

Nó khép lại được bao nhiêu thì bạn xem trên ống kính ấy , trên vòng khẩu độ đề rõ ràng
    VD : 22 16 12 8 4.5 2.8 1.8 thì mở khẩu lớn nhất ở 1.8 và khép lại ở 22 .
  9. Nguyễn Tài

Nguyễn Tài Thành viên cấp 2

ý của f3.2 - f4 là khi lens ở tiêu cự nhỏ nhất thì mở khẩu max là f=3.2 và ở tiêu cự lớn nhất mở khẩu max là f=4.
  10. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

Expandlucky thường thì các lens có thể khép đến khẩu f/22, một số lens có thể khép đến f/32 (hỏi cha nội google). Bác đừng nghiên cứu chi tiết về cái này mà nghiên cứu về khẩu độ là gì đi bác à, phải nắm từ cái đó thì bác mới xài cái lens được, tùy theo lens, nhà sản xuất mà cái lens đó khẩu độ nào cho ra hình ảnh sắc nét nung ninh nhứt này nọ nữa, bay cái vèo dòm lens rồi cứ nghĩ mắc tiền là lens xịn thì lầm chết!
  11. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Thế bác chủ quyết sắm D7000 rồi à :v :v
  12. lenhuthanhvn

lenhuthanhvn Thành viên cấp 3

Tức là đối với ống Nikon 24-70mm f/2.8G thì tại tất cả các tiêu cự từ dải 24-70 khẩu mở lớn nhất đều có thể đạt là 2.8. Giả sử như EF-S 18-55 F/3.5- 5.6 thì tức là tại tiêu cự 18 khẩu mở lớn nhất là 3.5, tại tiêu cự 55 thì khẩu mở lớn nhất là 5.6.
  13. Expandlucky

cái độ mở khẩu nhỏ nhất mình hỏi cho vui chút, biết thêm chứ mình cũng đoán nó ít nhất cũng f/20 trở lên rồi cái đó nó không ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới hết khẩu độ mình cần 2.8 đến 8 thôi. các bạn đừng chém :D
  14. Expandlucky

à mình chuẩn bị ra lò một topic mới các bạn vô chém dùm mình phát nữa rồi có gì mình rữa tay gác kiếm một thời gian không tạo scandal topic nữa...:D
    lenhuthanhvn thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn