Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Khó tác động vào đối tượng trong illustrator

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi Renvies, 20/6/18.

Lượt xem: 8,653

1. Renvies Thành viên cấp 1

Mình đang gặp 1 vấn đề như này, thường thì khi mình cần di chuyển cụm chữ như hình, hồi trước mình chỉ cần di chuột vào khu vực chữ là có thể dễ dàng chọn và di chuyển, nhưng không biết gần đây mình táy máy trúng gì không mà giờ việc di chuyển nó khá khó vì mình phải di chuột xuống chân chữ thì mới chọn được cụm chữ đó được chứ mình ấn vào khu vực nào khác trên cụm chữ ngoài chân chữ thì không được mà nó cứ chọn cái mảng gradient ở đằng sau nó =.,=.
    À cụm chữ này nằm trên cùng nha, không có nằm bên dưới mảng gradient nha.
    Mong mn ai biết giúp mình sớm ạ, việc di chuyển hiện tại vẫn được nhưng mà khó hơn trước khá nhiều nên khi nào muốn di chuyển mình phải zoom gần thì mới may ra.
    Cảm ơn nhìu nhìu ^^

...
  2. samsang33

samsang33 Thành viên cấp 1

Mình ko hiểu lắm nhưng muốn dễ thì bạn dùng cách này nè. Bấm vào cái gradient > Nhấn Ctrl + 2 (Khóa đối tượng) để bạn không chọn đc gradient nữa vì nó đã bị khóa chọn rồi > Sau đó bạn có thể di chuyển/sửa text dễ dàng hơn, khi sửa xong rồi thì bạn nhấn Ctrl + Art + 2 (Mở khóa tất cả) thì bạn lại có thể chọn Gradient như cũ. Thân.
  3. weone

weone Thành viên cấp 2

Bạn có thể chọn ở mục Layer bên tay phải kia, chọn đúng đối tượng là được.
    tranvan.muon thích bài viết này
  4. boyfamousvn

boyfamousvn Mới đăng kí

Cài lại thiết lập mặc định thử xem. Nhấn ctrl+shift+alt khi khởi động illustrator.
  5. Renvies

Renvies Thành viên cấp 1

#2: không bạn ạ, kể cả mình có khóa đối tượng thì vẫn thế bới trước mình chỉ cần di chuột vào cụm chữ là nó đã hiện lên khung chọn rất dễ nhưng giờ mình phải di chuột xuống chân chữ thì nó mới hiện khung chọn đối tượng được ý nó gần giống như khóa đối tượng nhưng không hẳn là như thế.
    #3: với PTS thì được chứ illus có cả 1 nùi layer nhìn muốn mợt lun ý :v
    #4: mình đã thử nhưng vẫn không được. T-T
    Chỉnh sửa lần cuối: 21/6/18
  6. samsang33

samsang33 Thành viên cấp 1

À mình biết bị gì rồi, bạn vào Views > Smart Guides (Ctrl + U) là được nhé. Thân.
  7. Renvies

Renvies Thành viên cấp 1

#6: T-T không phải bạn ạ
  8. trinhvanhiep

trinhvanhiep Thành viên cấp 2

mở file lên ở trên có chữ Auto select ở trên thanh công cụ góc trái - có nghĩa là khi click chuột vào vùng cần làm việc nó sẽ tự động chọn, bên phải có cái nút ô vuông tích vào là Show transform control. Có nghĩa là hiển thị vùng chọn. thế là đc. Còn ko thích thì bỏ đi.
  9. Renvies

Renvies Thành viên cấp 1

#8: bạn có thể chụp ảnh chỉ rõ hơn được không? mình vẫn chưa hình dung ra được. Thank bạn
  10. James B. Nguyen

James B. Nguyen Thành viên cấp 1

trinhvanhiep : người ta hỏi về Illustrator (AI), bác chỉ bên Photoshop (Ps) :-s
  11. Renvies

Renvies Thành viên cấp 1

#10 hihi mình cũng thấy thế vì lúc sang PTS mình thấy cái đấy nên mình mới ngộ ra :v mà cái vấn đề này khoai với mn vậy nhỉ T-T
  12. trinhvanhiep

trinhvanhiep Thành viên cấp 2

giờ ms để ý là AI. thế thì thớt reset lại AI xem đc ko.
  13. bdesign

bdesign Banned

Hay quá khi nào làm xong thì cho mình xin file gốc để mình dùng nhá.
    tranvan.muon thích bài viết này
  14. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@Renvies : A.I phải mở xòe rộng cái Layer ra , có cái mũi tên, xòe nó ra nữa, rùi có bao nhiêu mũi tên, xòe ra hết trơn, rùi chỉ chọt vào sát mép phải, của Object nào cần chọn, nó phải đổi màu hình tròn, thì mới gọi là đã Select Obhect, thì mới chọn dc nó, đừng ham đóng lại cả đóng Group Layer, mà cố cho Illustrator chọn tự động Layer, vì khi cả đóng Layer chèn lên nhau, Illustrator nó ngu hơn bạn , thì sao chọn dc Object chen ở giữa dc nữa !
    bdesign thích bài viết này
  15. bdesign

bdesign Banned

Ối dời ơi, thày Muôn, hay, quá! Nếu mà, có nhiều, file tác động, xong dồi, ngon dồi, thì, cho mình, xin vài cái, để mình, dùng nhá.
  16. bdesign

bdesign Banned

Ối giời ơi, lại, có cả, thày Hiệp gà, đây nữa dồi, vui quá! Thày Sang nhể.

Ủng hộ diễn đàn