Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Không có khả năng vẽ tay có cơ hội để học thiết kế đồ họa không?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi Thư Kì, 22/12/16.

Lượt xem: 13,229

1. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Nếu không đặt nặng vấn đề bằng cấp thì đừng học đại học. ĐH toàn kiểu học đủ chương trình, học đủ thứ, mỗi thứ một miếng, chẳng được thực hành nhiều, kiến thức thì hàn lâm quá. Có khi còn bị giam bằng vì chưa đủ tín chỉ cho những môn chẳng liên quan như môn chính trị.
    Có học thì học mấy cái trường chuyên như FPT, Arena gì gì đấy.... nhìn chuyên môn hơn.

Với lại đã học thì phải học thiệt giỏi, ra làm phải làm đúng chuyên ngành. Đừng có học nửa vời ra không làm được gì, mang tiếng đi học, tốn tiền.

Còn vụ vẽ tay chỉ là phần bổ trợ, không phải yếu tố chính. Có càng mạnh. Đã nhấm rõ mục tiêu là vào nghề thì cứ xây dựng nền tản từ bây giờ. Học lớp vẽ đi cũng không thừa.
  2. Thư Kì

Thư Kì Mới đăng kí

3. sing song

sing song Mới đăng kí

Mị cũng học TKDH cao đẳng nghề BK HN nè (đã ra trg) và cũng k pít vẽ tay. Nếu k có đk để học những trg như FPT, Arena...thì mị thấy CĐ nghề BK khá ok, ở trg cũng có chú trọng về vẽ tay và mỹ thuật nha. thực hành phần mềm cũng nhiều nữa. đặc biệt là THẦY CÔ RẤT NHIỆT TÌNH ý :D

Còn về vẽ tay, cá nhân mị thấy có thì quá tốt để có thể tha hồ thể hiện ý tưởng theo ý của mình. K có thì nhiều lúc nghĩ ý tưởng 1 đằng, nhưng lúc thể hiện lên dc hay k thì tùy thuộc vào nguyên liệu mình tìm kiếm dc để xào nấu nó có phù hợp hay k.
    Như mị, thấy khả năng mỹ thuật của mị rất hạn chế nên lựa chọn chú trọng đến thiết kế in ấn, chế bản sách, những cv này k quá đòi hỏi đến vẽ vời nhiều như minh họa truyện sách hay vẽ nv game....Có nhiều mảng nhỏ mình có thể lựa chọn.
    Qtrong là bố cục, màu sắc cần phải đầu tư nhiều, có năng khiếu thì sự nhìn nhận nó nhanh nhạy hơn, còn k có năng khiếu thì làm nhiều nhìn nhiều, tìm hiểu nhiều dần dần cũng nắm bắt dc ok thôi.
    Hơn nữa, nếu bạn THÍCH vẽ chăm chỉ luyện tập cũng lên trình dc ý (chưa biết thì đki học thêm vẽ ở trung tâm để biết những cái căn bản về luyện tập đúng hướng và dễ dàng hơn) NÊN Thích thì cứ nhích nhé :D
    Thư Kì thích bài viết này
  4. TranHuongUIT

TranHuongUIT Thành viên cấp 1

Muốn đồ họa giỏi thì cần có óc sáng tạo chứ không liên quan gì tới vẽ tay đẹp hay không đâu bạn ơi
  5. death_dts

death_dts Thành viên cấp 1

ko vẽ tay đc cũng bất lợi, nhưng có thể cố gắng bù lại bằng ý tưởng
  6. LuanNguyen123

LuanNguyen123 Thành viên cấp 1

Bạn học trường nào ra pro đến đâu,giỏi đến thế nào,đạt nhiều giải thửong,thì khi vào cty cũng buộc phải đào tạo lại từ đầu như 1 ngừoi chưa biết gì, có chăng,mình có nền tảng cơ bản, tư duy nắm bắt cv nhanh nhạy thì sẽ làm tốt vị trí trong cv. Còn lơ tơ mơ,cái gì cũng học,ko xác định thì sẽ như cù lần.
    Có 3 hướng để chọn:
    1/ Thiết kế sáng tạo (trong cty nước ngoài, cty lớn) : Rất cần phác thảo vẽ tay (đáng giá là khâu này), ý tửong,kỹ năng photoshop,ai,corel , 3D...ko cần cao.Có bộ phận khác lo rồi.

2/ Thiết kế công nghiệp : Chế tạo khuôn mẫu,concept... Vẽ tay - kỹ năng PS, Ai,corel, ngang nhau, ko cần bên nào vượt trội.

3/ Thiết kế bản in,vận hành máy CNC,máy in công nghiệp, máy cắt Laze...: ko cần ý tưởng, ko cần vẽ tay, chỉ cần nhai 72 bộ phím tắt trong corel, ai ,pts như ăn gỏi là đạt.
    Làm việc phải nín thở, ko ăn, ko uống,ko đái....vì ngưng lại là quên thao tác. ;), và khối lượng cv cực cao...
    DuongDaiHiep thích bài viết này
  7. Thư Kì

Thư Kì Mới đăng kí

sing song em cảm ơn...em muốn hỏi thêm về trường CĐN Bách Khoa Hà Nội...chị có thể add fr fb của em rồi ibx đc ko ạ? m.facebook.com/?_rdr#~!/profile.php?id=100009954791880

Ủng hộ diễn đàn