Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Không thay đổi được Stroke Weight & Kích thước (Số bị lẻ)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi Nguyễn Thuỵ Thuý Vy, 25/12/17.

Lượt xem: 14,188

1. Nguyễn Thuỵ Thuý Vy Mới đăng kí

Mọi người giúp em cái này với ạ, Em bị lỗi này gần đây mà không biết khắc phục sao nữa ;-;

Ví dụ:
    • Tạo stroke dài 3cm -> nó ra 2.9986 hoặc 3.0339cm... sửa lại số chẵn cũng nhảy thành số lẻ.
    • Stroke Weight mặc định là 0.353mm, chỉnh lại 0.1, 0.25, 0.5 mm -> nó nhảy lại mặc định 0.353mm, chỉnh 0.7cm thì ra 0.706 mm, tương tự các mm lớn hơn thì ra số lẻ ko à
    Tình trạng bị lỗi: thường xuyên, có lúc sửa được có lúc ko, đem qua máy khác vẫn không chỉnh được cho chẵn số lại (máy đó ko bị lỗi gì hết)...

...
    songngu2014 thích bài viết này
  2. HiVi

HiVi Mới đăng kí

chào bạn,
    theo mình thì: Stroke wight ở đây được hiển thị mạc định bằng đơn vị point (pt), nhưng chắc bạn xài bản CC hay sao mình thấy đơn vị là mm. Vậy bạn có thể hiểu đơn giản thế này 1 pt = 0.353 mm, bạn thay đổi sao nó cũng sẽ chuyển về đơn vị mặc định nên nó toàn ra số lẻ.
  3. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Edit > Preferences > General > Bỏ tick ô Use Preview Bounds
    tranvan.muonsongngu2014 thích bài viết này.
  4. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Thật ra 3cm cũng là 2.9986 cm, chứ đâu có lớn hơn bao nhiêu đâu, bi giờ, cho đơn vị là Inch của Anh, thì đổi về centimet, ngoài đời, cũng không ai đổi dc ra số chẳn mà đúng cả. giống như 1 vòng tròn là, đường kính nhân Bi, cái số Bi này, 3.14.... Radius đúng ra, là số lẻ rất dài, dài đến cả tỉ số lận đó, không ai làm chẵn nỗi đâu, đừng mơ mộng đổi các đợn vị Inch, Point, RES 300, RES 72,..., mà ra dc Cemtimet, mà chẵn đẹp, đúng chính xác, dù nó có hiện thị đúng, thì cũng chỉ là hiển thị gần đúng 9999%, cố tình làm chẵn số cuối thui, he he ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 31/12/17
  5. annguyen100192

annguyen100192 Thành viên cấp 1

Mình có tình trạng là stroke không thể chỉnh nhỏ hơn 1, mọi người có biết nó bị gì không ạ
  6. nucuoinho

nucuoinho Thành viên cấp 2

Ủng hộ diễn đàn