Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Kiếm bộn tiền nhờ trào lưu chụp hình ngoại cảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 30/5/14.

Lượt xem: 19,950

1. lebaotrung

lebaotrung Thành viên cấp 1

chưa tính chụp hình ngoại cảnh là phải chở mẫu đi lòng vòng kiếm chỗ chụp nữa. tiền xăng để có được 50 tấm ảnh ưng ý chắc cũng tốn cả trăm ngàn àh. =))=))=))=)):)):)) .
  2. Hai Lúa

Hai Lúa Thành viên cấp 2

Em không có máy , nếu có thì em lại thích chụp landcape hơn :|
    ryo.uit thích bài viết này
  3. thereaperl

thereaperl Mới đăng kí

Ơ, mình nhớ có đợt sau mấy năm đầu từ bỏ việc cầm máy chụp theo thú vui sang cầm máy chụp dịch vụ. Một hôm thằng bạn qua hỏi mày chụp dùm tao ảnh cưới mà ko cần làm album được không.
    Thế xong hôm nhận ảnh, anh bạn ấy khen hình đẹp, và rồi thản nhiên xin mình thêm cái USB để mang về.
    Đơ mặt đưa cho ảnh cái USB, sau này mãi mới biết, ảnh chụp chỗ khác hình không vừa ý nên nhờ vả cứu vớt.
    Đúng bó tay, ngồi retouch với đi tone cho đã rồi tính ra mất cái USB.
    Thực ra nó chẳng bao nhiêu vì là bạn bè, nhưng ức về cái thái độ.
    Nghề nào cũng vậy, cũng có cái khó chịu chứ ko phải đơn giản như ý mình. Đã muốn theo và muốn người khác hài lòng về dịch vụ của mình, thì bạn phải tạo được sự khác biệt. Có nhiều chỗ chụp hình cưới, đi cho đã chô sang trọng mà hình nhìn như ảnh của mấy ông chuyên review thiết bị, nó thông số như am hiểu lắm mà frame hình với tạo concept thì như ảnh chụp kỷ niệm chơi.
    Mình cũng ko hiểu sao những chỗ đó lại có thể tồn tại được, nhưng qua nhiều năm mới hiểu. Không phải ai cũng có cái nhìn giống nhau, nhất là những người bình thường, đó là chưa kể mấy người cứ thấy ảnh rõ nét là bảo ảnh đẹp. @@
    Đôi lời góp ý riêng theo cảm nhận của mình.
    Lê Quang ThăngWu Kong thích bài viết này.
  4. VietFR

VietFR Thành viên cấp 1

chụp nghiệp dư, non tay, có mà thu nhập cao được khối :))
  5. Trường.DXT

Trường.DXT Mới đăng kí

Ảnh ọt bg rẻ như rau luôn chán chả buồn làm
    Chưa nói đến ảnh mẫu ảnh chân dung, thời trang bg nhiều thanh niên cũng mở ảnh viện ra làm ảnh cưới cũng rẻ thê thảm luôn mình ở quê mà nge đến giá của mấy cửa hàng gần chỗ mình mà dến nản
    như giá mình chụp mẫu , chân dung thời trang các em gần chỗ mình toàn 200- 250k ( vẫn cao hơn chủ thớt nói) Mình thì chả cao sang gì cơ mà cứ 500k thì mình làm chả từ 20 -30 file ko thì thôi chụp rẻ quá chả bõ mệt người, nắng nôi , về lại lọ mọ PS
    chưa kể mang 200k đi thuê bộ máy ảnh về tự chụp còn chưa đủ ấy
    Mình là người làm nghề này kiểu cha chuyền con nối sống 100% bằng tiền ảnh & cực kỳ yêu nghê , nhiệt tình cơ mà bg thật sự thấy buốn cho cái ngề này quá bèo quá rồi :((
    donhave, spiderman_vvlcô bé móc cức mũi thích bài viết này.
  6. cô bé móc cức mũi

cô bé móc cức mũi Thành viên cấp 1

Thời buổi này cạnh tranh với những " nhiếp ảnh gia" giá rẻ đầy rẫy ngoài kia đã trầy da tróc vẫy còn phải cạnh tranh với những " nhiếp ảnh gia" chụp ảnh free mọc lên như nấm sau mưa ở các hội nhóm chụp ảnh @@ " nhiếp ảnh gia nhiếp ảnh gia" everywhere... chỉ cần có cái máy làm thêm cái chữ ký kèm thêm "Photography" là thành 1 " nhiếp ảnh gia" ngay ^^!... chỉ tội mấy anh em làm ăn như phía trên thời buổi kinh tế thị trường mà còn phải cạnh tranh đủ thứ...
    Long Lém LỉnhTrường.DXT thích bài viết này.
  7. God.Cyber

God.Cyber Thành viên cấp 2

Đang lau mấy cái lens đọc xong bài này rưng rưng nước mắt :'(
    exittbum, Long Lém LỉnhTrường.DXT thích bài viết này.
  8. PTz

PTz Mới đăng kí

đam mê mà đéo kiếm ra tiền thì trước sau gì cũng chết :))
    ryo.uit thích bài viết này
  9. dvctien

dvctien Mới đăng kí

trả có gì là dễ ăn đâu bạn ơi, nếu kiếm dễ thế thì ai cũng nhảy vào rùi
  10. vanduewe12

vanduewe12 Banned

11. yeucanha

yeucanha Mới đăng kí

Nghe các bác than thở đến chán. Nếu các bác là người chụp chuyên nghiệp. Ở đây từ " chuyên nghiệp" của em muốn nhắc đến là những người chụp ảnh kiếm sống. Đã là chuyên nghiệp tất nhiên sẽ phải khác với người chụp tay ngang như bọn em. Từ ý tưởng, kỹ thuật, cho đến nội dung đều phải hơn nhiều, tất nhiên là giá chụp sẽ phải cao hơn hẳn giá của bọn em. Nếu như có được những yêu cầu trên thì các bác sẽ chả phải sợ bọn em làm gì cả các bác nhỉ. Trong khi đó nhiều bác thợ chuyên chụp ảnh về chạy action tẩy da toàn bộ, bức ảnh nhìn cứ như da sáp, da nhựa, góc chụp thì bộ nào cũng như bộ nào, thế thì thôi than vãn đi các bác ạ, chán lắm.
  12. ryo.uit

ryo.uit Thành viên cấp 2

@TheGermany: Làm nghệ thuật thì cũng phải sống bạn ạ. :))
    Người ta nuôi đam mê để đam mê đủ sức nuôi lại mình.
    Tóm lại thì nếu không phải mấy chú xách máy to, bự với cái ống zoom dài ngoằng ra để lòe gái thì bất cứ ai chụp với thái độ nghiêm túc, dù là chụp vì sở thích, chụp dịch vụ kiếm tiền hay chụp ảnh dạo đi nữa, vẫn có quyền được gọi là nhiếp ảnh gia

Ủng hộ diễn đàn