Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Kiến thức] Cách tuỳ chọn sử dụng Plugin và không sử dụng khi cần thiết.

Chủ đề thuộc danh mục 'Lý thuyết' được đăng bởi cuongbenki, 25/10/12.

Lượt xem: 38,452

1. cuongbenki Thành viên cấp 3

[Kiến thức]
    Bây giờ mình xin trình bày cho các bạn kiến thức về cách tuỳ chỉnh để khi cần sử dụng plugin nào thì ta chỉ cần load nó và khi không cần ta có thể tắt nó đi, như thế sẽ giảm tải hoạt động cho PS hơn.
    [Hình minh hoạ] [Tut trên Pa

ge, forum chưa cập nhật]

~ Bắt đầu
    B1 : bạn nên tạo 1 folder Plugin riêng và để bất cứ đâu trong ổ cứng nhằm PS có thể kéo đường dẫn đến thư mục đó là được. (Vd : D:\Plugins )

B2 : Khi các bạn cài bất kì plugin nào, và ở mục tuỳ chọn đường dẫn. Theo mặc định phần mềm sẽ cài vào Program Files và Plugin sẽ mặc định Adobe/Adobe Photoshop CS5/Plugin. ~> Các bạn đều khai báo đường dẫn lúc này đến folder Plugin bạn tạo riêng ở chỗ khác (D:\Plugins)

B3 : Các bạn vào PS, chọn tab Edit>Preferences>Plug-ins. Bạn sẽ thấy "Additional Plug-Ins Folder", nghĩa là từ bây giờ nếu bạn muốn sử dụng Plugin thì hãy stick vào đây, và choose dẫn đến folder và chọn Folder Plugin bạn đã cài (vd : D:\Plugins\Xenofex 2\). Rồi Ok, và tắt PS rồi mở lại bạn sẽ thấy plugin trong Tab Filter

* Khi bạn không tiếp tục sử dụng plugin nữa hãy vào lại pre... đó và bỏ dấu stick ở đó. Tự động PS sẽ bỏ plugin đó ra khỏi PS sau khi bạn tắt PS. :D

...
    duong_vo_cuc, Vietthao, aollynk7 người khác thích bài viết này.
  2. hoang phan

hoang phan Thành viên cấp 2

lỡ cài plugin rồi thì làm sao ??? mình phải gỡ ra cài lại hả ad ?
  3. cuongbenki

cuongbenki Thành viên cấp 3

Uhm, bạn phải gỡ ra cài lại thôi. :D. Vì nó đã đính kèm vào lun PS rồi nên k thể áp dụng cách trên ;). Có 1 số phần mềm plugin thì dính thẳng vào lun mà không có đường dẫn thì bó tay, hì. :D
    hoang phan thích bài viết này
  4. Silent

Silent Thành viên cấp 0

Hôm qua mình đọc lại tưởng có cách ko khởi động lại photoshop chứ (vì cơ bản plugin đc load đồng thời với photoshop)

cài rồi thì cứ vào thư mục plugin kéo file .8bf ra, cả extension .8li cũng thế.
    hoang phan thích bài viết này
  5. Luna Clé

Luna Clé Thành viên cấp 1

Một điều chú ý nữa là khởi động nhiều plug-in sẽ làm trì trễ khởi động photoshop của bạn.
    aollynk thích bài viết này
  6. aollynk

aollynk Thành viên cấp 1

hèn j dạo này PTS của mình càng ngày mở ra càng chậm dù máy chẳng cài thêm cái j T.T
  7. Mr.Dongpk

Mr.Dongpk Thành viên cấp 2

mình làm như vậy mà xong thì không thấy đám plugin đâu cả.trước dùng bản cs4 thì cài vô tư
  8. xác ướp

xác ướp Thành viên cấp 2

trong CS6 với CC chả thấy mục choose dẫn đến folder gì cả ??????????? :-/:-/:-/:-/:-/
  9. hiencamap1411

hiencamap1411 Thành viên cấp 1

Mình ko biết cách save plugin, mà mình cũng lỡ cài rùi

Ủng hộ diễn đàn