Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Kinh nghiệm chuyện giá cả

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi Mai Xuân Trung, 28/1/16.

Lượt xem: 1,899

1. Mai Xuân Trung Mới đăng kí

Các bác ơi cho e hoi là e có nhận được một đơn hàng như hình với yêu cầu là: không cần phải thiết kế chỉ cần lên trên mạng tải những template có sẵn rồi chỉnh sửa thông tin + logo thành thông tin+logo của họ add vào mockup 3D cho họ...
    Về cái đơn hàng này, người ta trả e 1triệu. Thiết kế thì ko tốn công nhưng tốn công ngồi chỉnh sửa thành của họ mệt lắm ạ!
    Các bác cho em hỏi, nếu đơn hàng này có đáng 1triệu không ạ? hay là giá khác ạ? E cảm ơn các bác!

...
  2. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Nếu một triệu thì rẻ mạt rồi bác ạ, dù dùng vector có sẳn sắp xếp lại thì nó vẫn được gọi là thiết kế, cả đống cv thế kia mà 1 triệu thì họ lợi nhuận quá rồi, chưa kể khi bạn làm, họ sẽ bắt bạn chỉnh sửa ngày này qua ngày nọ,.....nói chung nó không hợp lý với công cán bỏ ra :)
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  3. Mai Xuân Trung

Mai Xuân Trung Mới đăng kí

giaphu_design: cảm ơn bác nhé! nếu theo bác thì đơn hàng này bác nhận với giá bao nhiêu?
  4. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

Theo mình thì nếu làm từ stock thì có thể dựa vào giá gốc mà chia 1/2 giá của mỗi sản phẩm sẽ ra giá cho toàn bộ đơn hàng trên. Ví dụ thế :)
  5. Mai Xuân Trung

giaphu_design mình có tham khảo 1 vài chổ, nếu đơn hàng này là người thân quen thì lấy cái giá 5tr là vừa (giá gốc) ... theo ý kiến của bác thì có phải là e nên lấy 2tr5 rồi! mà giờ chả biết sao ổng trả 1tr nữa! :(
  6. Gia Phú

Gia Phú Thành viên cấp 4

uhm nên thế :-bd\m/
  7. bachpro89

bachpro89 Thành viên cấp 3

tất cả đống yêu cầu ở trên lấy 8 triệu, đồng ý thì làm, không thì bạn nên bỏ qua
  8. Mai Xuân Trung

bachpro89 8tr là giá thị trường ấy ạ? không tốn công design chỉ ngồi chỉnh sửa bác ạ vs lại chổ e ms làm lấy giá hữu nghĩ vs lại thu thập kinh nghiệm ấy ạ! E cảm ơn bác!
  9. bachpro89

bachpro89 Thành viên cấp 3

freelancer hay full nó cũng phải tính theo thời gian hoàn thành sản phẩm + công sức. vì thế anh mới góp ý cho em thôi.ai mà nghĩ đơn giản thì cứ nhường họ làm. làm design thì phải có quan điểm rõ ràng về giá thành, đó là quan điểm của anh nha
    Anhpearldrax thích bài viết này.
  10. luongdesigner89

luongdesigner89 Thành viên cấp 1

tùy vào mình thôi, năng nhặt chặt bị vậy
  11. Mai Xuân Trung

bachpro89 dạ e cảm ơn ý kiến của a nha! :)
  12. Mai Xuân Trung

luongdesigner89 dạ, tại e cũng cbị ra trường à! Nói thì sợ mất quan hệ mà không ns thì sau này cứ bị chặt v cũng mệt! ^^ e cảm ơn ý kiến của a! :)
    Nguyễn Tất Thắngluongdesigner89 thích bài viết này.
  13. Justin Nguyễn

Justin Nguyễn Thành viên cấp 2

quan hệ như này quan hệ làm j hả bác. Hành nhau là chính ah? Kinh nghiệm non như bác, mình nghĩ 3tr5 - 4tr là OK, ít nhất làm cũng mất cả tuần mới xong đc bản first-draft tính sơ sơ cũng 50-60 mẫu chưa kể cho vào mockup 3D. Một mẫu làm nhanh cũng nửa tiếng chưa kể đi tìm mock-up rồi đắn đo này nọ. TÍnh bét ra công làm cũng 35 - 40h công với giá 3tr5 - 4tr kia thì tính ra cũng đc ngót nghét 100 cành /1h công vậy mới được gọi là tạm ổn.
  14. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Trong trường hợp nếu đã với giá trên rồi thì yêu cầu ko chỉnh sửa khi đã edit xong (Trừ lỗi chính tả)
  15. PHUC-HOANG

PHUC-HOANG Thành viên cấp 2

Thớt ơi chỉnh sửa lại theo giống mẫu nó còn chua hơn là thiết kế mới. Nên gặp khách bèo bọt thế này mình từ chôií thẳng thừng luôn, khách về mình còn đốt phong long cho bớt xui nữa :)
    Đơn hàng này chí ít cũng 7tr là bèo nhất. (tùy theo file khách hàng thế nào để lên giá). Mình cũng gặp nhiều khách nói có sẵn file thiết kế, nhưng lúc nhận file của khách thì hỡi ôi toàn Word - Excel - Powerpoint (kèm theo 1 núi ảnh kém chất lượng) mà đòi hỏi in xong phải nét ....
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  16. lamnguyen404

lamnguyen404 Thành viên cấp 1

PHUC-HOANG trường hợp đó bác giải quyết thế nào ạ ! :)
    Chỉ em với !! ^_^
  17. PHUC-HOANG

PHUC-HOANG Thành viên cấp 2

Trường hợp đó tư vấn cho khách rùi báo lại giá chứ sao, khách không chịu thì chia tay trong vui vẻ ^^!
    K.Trang thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn