Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Kinh nghiệm thiết kế video cho màn hình Led sân khấu

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về video' được đăng bởi Art of Green, 15/2/16.

Lượt xem: 27,904

1. Art of Green Thành viên cấp 2

Chào các bác,

Năm mới chúc các bác vui khỏe sống lâu dài râu nhưng vẫn trẻ ạ.

Chả là em đang thiết kế cái video 5 giây rồi chạy loop lặp lại trên cái phông led kích thước (8m96 x 3m84) p4 (bên kỹ thuật nó kiu em làm đúng kích thước thế này các bác ạ).
    Mà lần đầu tiên em mới đụng vô ba cái led liếc này nên cho em hỏi khi làm video, em phải thiết đặt file với kích thước cả mét đúng như cái phông hay em chỉ cần thiết kế full HD và đúng tỉ lệ dọc ngang của cái phông thôi ạ?

Cũng gấp quá vì tuần sau là bên em chạy chương trình (tân niên) rất ư là quan trọng nên cầu mong các bác đi ngang qua ngó vô dùm em vài phát. Cực kỳ đa tạ. Happy new year!! &[]

...
  2. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Đương nhiên theo tỷ lệ rồi, chứ thớt tính làm cái video hàng chục m2 sao?
    Với kích thước trên và Led P4 có độ phân giải khoảng là: 8960/4x3840/4
    Vì vậy cho dù thớt có làm theo kích thước độ phân giải của VGA 640x480 hay Full HD 1920x1080 thì đưa lên màn hình led vẫn có thể coi được (đương nhiên nhìn từ cách xa hàng chục m)
  3. Art of Green

Art of Green Thành viên cấp 2

heoconyeucarot K.Trang chà. tỉ lệ bên đó đưa em là 7/3 đó bác. em đang thắc mắc thiết kế cái file đúng tỉ lệ 7/3 rồi thì kỹ thuật đưa lên màn led như thế nào. giả sử cái laptop màn hình 4/3 hay 16/9 thì đều bị sọc đen phía trên và dưới. có khi nào bên đó co giãn phim cho vừa vặn màn hình không nhỉ?
  4. heoconyeucarot

heoconyeucarot Thành viên cấp 2

hi, lúc đầu mình chưa đọc kĩ nên trả lời nhầm. nếu muốn full hình thì bên điều khiển led họ sẽ dùng phần mềm đưa video lên sẽ bị co giãn hình chút.
    Art of Green thích bài viết này
  5. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Vậy thì thớt cứ làm theo tỉ lệ họ đưa đi, việc còn lại là của họ, dù gì mấy lái Led này họ cũng có phần mềm thiết kế mà.
    Art of Green thích bài viết này
  6. Art of Green

Art of Green Thành viên cấp 2

Cám ơn các bác >:D<
  7. Quy Lão

Quy Lão Thành viên cấp 2

1 cục led là 64x64cm cứ thế bạn tính đơn vị là cm sau đó vào phần mềm PS chuyển sang pixels
    việc phát ra led ko phụ thuộc laptop bạn sài kểu gì, mà do phật mềm led hiển thị, nó có thể scale video nguồn thành tỉ lệ của màn led, tất nhiên nó sẽ bị biến dạng, còn nếu phóng to thì sẽ mất chi tiết.
    Phần mềm làm video sẽ cũng cấp các kích thước chuẩn vd: 1440x1080.
    túm lại cứ theo tỉ lệ led mà làm, chuyện còn lại thằng led lo.
  8. Nhan Muoi

Nhan Muoi Mới đăng kí

Lần trước mình làm video khách set up sân khấu bị thiếu 1 hàng led do chiều cao của khách sạn không đủ. Chữa cháy bằng cách giữ tỉ lệ cũ, làm 1 frame đen có lọt lòng theo tỷ lệ thực của led, rồi sắp lại nội dung trong ô đó. Lỡ mà có to nhỏ tí thì mình chỉnh lại frame :). Cái này là em lấy kinh nghiệm bản thân chớ chắc bác nào chuyên thì chỉ cho thớt nhé :)
  9. dinhhungpc

dinhhungpc Mới đăng kí

Cảm ơn bn !

Ủng hộ diễn đàn