Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm hình trong suốt, chỉ cần thay background

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi ngocanh444, 14/6/16.

Lượt xem: 5,533

1. drax

drax Thành viên cấp 4

bảo đối tác họ vứt cho một file mà ngâm cứu cách làm nếu được. m đọc yêu cầu hiểu rồi nhưng vẫn chưa nghĩ ra cách làm chính xác. cái khó ở đây là phải làm chính xác những gì họ làm. mình làm freelance cũng gặp trường hợp kiểu này rồi, chỉ cho xem file before vs after mà phải làm chính xác ra file psd như của họ, với số layer, mask, smart objetct và hiệu ứng giống như của họ, họ mới giao pr cho m làm. đau đầu đấy thớt.

klq; sao cái link gg drive bất kể click chuột trái hay phải vào là nó chuyển thẳng link sang file download, chuột phải cũng không hiện menu, click tên thành viên thì hiện menu chuột phải, open link in new tab bt. bàn phím của m lỗi phím shift, vừa mới thay bàn phím mới xong, ko thể lỗi được.
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. drax

drax Thành viên cấp 4

tranvan.muon do trang web chưa load hết, mà buồn cười bị đúng cái link gg drive đó. mà gg drive liên quan gì chrome.
  3. minh79

minh79 Mới đăng kí

đóng góp thêm vài màu xe

4. ngocanh444

ngocanh444 Mới đăng kí

không dùng Hue được rùi, mình đang xin file psd mẫu. :( thanks mọi người nha
  5. ngocanh444

ngocanh444 Mới đăng kí

em mới nhận file mẫu đây cả nhà, ngâm cứu cùng em nha. Thanks all
    Code:
    https://drive.google.com/file/d/0B8absyhwYTFRUVpSdDl2U2t3RUE/view
  6. minh79

minh79 Mới đăng kí

Xe của bạn đây

7. Hakkydororo

Hakkydororo Thành viên cấp 2

Xem file psd, minh mới bị có cách này, chưa giống 100% được =)).
    Mình dùng blending options:
    Sau đó có thể kéo thêm 1 chút level hay cái gì cũng được :D
  8. vuadietruoi

vuadietruoi Banned

Giỏi nhỉ..
  9. ngocanh444

ngocanh444 Mới đăng kí

Hakkydororo : Hình như vẫn chưa đúng lắm :). Em chịu rùi chắc cancel quá. :(
  10. ngocanh444

ngocanh444 Mới đăng kí

minh79 : bác làm được chỉ giáo em với, hic
  11. andyleca

andyleca Thành viên cấp 2

ngocanh444 :
    Theo mình thì bí quyết nó nằm ở đây,ở bước Blending Options các bạn để Blen Mode : Multiply
    các bạn chú ý thanh This layer giữ Alt và kéo sao cho vừa mắt thì ok.
    Đây là một số ảnh demo:
    Còn đây là file PSD:
    [LOCK]http://www.fshare.vn/file/AG68CO8S1FUQ[/LOCK]
    ngocanh444 thích bài viết này
  12. vector368

vector368 Thành viên cấp 3

vấn đề của bạn ấy cần là làm như thế nào để khi thay ảnh nền khác vào vẫn thấy trong suốt như thế này các bạn nhé
    tranvan.muonngocanh444 thích bài viết này.
  13. drax

drax Thành viên cấp 4

để mình thử xem nào
  14. drax

drax Thành viên cấp 4

b1 đầu tiên bạn cần cắt hình ô tô ra bao gồm cả bóng.
    b2 cắt 2 cái bánh xe ra riêng biệt 1 lớp.
    b3 cắt toàn bộ phần thân trên của xe, đổ màu bất kỳ và đi line màu trắng phần cửa kính, đèn xe.
    b4 chọn hình ô tô, cắt phần toàn bộ phần bóng và bánh xe tô màu đen hết. sau đó dùng blending option chọn kênh gray, nhấn alt, kéo mũi tên màu trắng của mục this layer về mức 108 cho toàn ảnh, phần màu sắc thân xe sẽ biến mất, trong suốt. sau đó tạo một layer mới trộn layer thân xe với layer rỗng này để nó ko còn hiển thị hiệu ứng của blending option nữa.
    b5 bật layer backround, và các layer khác, chọn layer thân xe, dùng ctrl + u kéo màu để đổi màu tùy thích.
    như vậy file này sẽ có 4 lớp, 1 lớp bánh xe, 1 lớp thân xe vs bóng, 1 lớp riêng phần thân xe để đổi màu xe, 1 lớp bg.
    m chỉ phân tích được tới thế, ko phải nữa thì hóng cao nhân.
  15. vector368

vector368 Thành viên cấp 3

demo đi bạn phân tích chẳng giúp ít được gì đâu
  16. pham van thuy

pham van thuy Thành viên cấp 1

Mình mới học Pts thôi. mình thử làm như này có không nhé
    B1. đưa về anh cắt về đen trắng ( chỉ lấy phần khối màu đen )
    B2. để ở chế độ hòa trộn Multiply
    B3. chỉnh level hoặc curves cho phần xe để tăng độ sáng tối cho phần khối
  17. drax

drax Thành viên cấp 4

pham van thuy phải làm chính xác như file mẫu, vậy mới khó. nó cũng là một kiểu thử trình độ vs khả năng phân tích của khách hàng với b chủ thớt.

cách của b không được vì file mẫu, các layer đều ở chế độ normal, không dùng các mode hòa trộn.
  18. pham van thuy

Nếu không dùng chế đô hòa trộn bạn chỉ còn cách này. và có lẽ là cách duy nhất
  19. pham van thuy

Cốt lõi của vấn đề
    Chỉnh sửa lần cuối: 16/6/16
  20. drax

drax Thành viên cấp 4

pham van thuy cốt lõi vấn đề, cách duy nhất?, b không hiểu vấn đề của chủ thớt r, ko dễ vậy đâu. xem file hướng dẫn của thớt xin được chưa b.

Ủng hộ diễn đàn