Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm sao để Adjustment không tác dụng lên Layer xếp dưới vậy các bạn!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi ДrchitecT92, 21/7/12.

Lượt xem: 5,059

1. ДrchitecT92 Thành viên cấp 2

Mình muốn hỏi là :
    Khi mình tạo 1 Adjustment mới và thực hiện các thao tác như : Ctrl + B , Ctrl + U ... thì cái adjustment mới đó tác dụng lên những Layer ở dưới và Background.

Có cách gì để làm nó chỉ tác động vào 1 layer mình chọn không nhỉ.
    Khi mình chỉ vào layer và thực hiện các adjustment thì các kết quả không giống như tạo 1 adjusment ( nút trong vòng tròn đen hình dưới ) là sao nhỉ?

Mình cũng chưa thành thạo PTS lắm nên mong các bạn giúp đỡ^^

...
  2. rainman

rainman Thành viên cấp 1

theo mình hiểu thì click vào layer cần chỉnh sửa -> Image -> Adjustment, như vậy sẽ chỉ chỉnh sửa trên Layer đang chọn mà không ảnh hưởng đến các Layer khác, tương tự như thao tác chỉnh sửa với vùng chọn :)
  3. ДrchitecT92

ДrchitecT92 Thành viên cấp 2

đó là điều mình băn khoăn bạn à, chỉnh như thế mình không hiểu sao cái Brush của mình nó không chuyển màu như kiểu áp dụng tạo Adjustment mới kia :(
  4. rainman

rainman Thành viên cấp 1

nghĩa là sao bạn? màu brush thì chọn foreground color bình thường mà
  5. ДrchitecT92

tức là thế này nhé :

khi mà chọn 1 layer chứa brush đó ấy...giả sử mình ấn Ctrl U chỉnh màu cho brush thì màu nó không chuyển ấy.

còn nếu tạo adjustment mới = cái nút trong cái vùng khoanh tròn trong cái hình thì brush đó chuyển màu bình thường ý ^^
  6. ДrchitecT92

Ah, mình hiểu bạn rồi, mình chọn Forebackround thì màu layer nó chuyển bình thường.

Thanks bạn :D

Ủng hộ diễn đàn