Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm sao để chuyển hình ảnh nhiều màu thành màu trắng để in trên áo thun?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi RyanNguyen351, 14/3/17.

Lượt xem: 3,797

1. RyanNguyen351 Mới đăng kí

Xin chào các bạn,
    Vui lòng cho mình hỏi làm cách nào để có thể chỉnh 1 ảnh file JPEG (dĩ nhiên ảnh có nhiều màu) thành 1 layer màu trắng để in lên áo thun (ví dụ là con mèo trong hình) mà không mất chi tiết. Xin cám ơn rất nhiều.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 15/3/17
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. Nhân Phạm Thành

Nhân Phạm Thành Mới đăng kí

ý bác là thế này?
    xài curves + hue/saturation
  3. RyanNguyen351

RyanNguyen351 Mới đăng kí

Không phải nguyên cái áo đó. Ý của mình muốn nói đến là hình con mèo. File gốc con mèo đó là file JPEG và màu vàng nhưng ko hiểu làm cách nào bạn designer đã biến hình đó thành màu trắng có thể in lên áo thun. Áo thun màu gì thì con mèo sẽ có màu đó. Tóm lại nó là 1 file màu trắng để on dễ dàng trên áo thun
    .
  4. Ngô Đức Huynh

Ngô Đức Huynh Thích chụp lén

- Chắc ý bạn thớt là vầy á hả?
  5. RyanNguyen351

Đúng rồi như vậy đó Ngô Đức Huynh ơi nhưng mà nó sẽ là màu trắng, còn phần màu đen đậm sẽ là màu của lớp layer bên dưới ( ở đây là màu của chiếc áo thun). Vậy phải làm sao?
  6. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Nên làm rõ là sửa ảnh hay chuẩn bị file in. Trước mắt cái hình của bạn là loại ảnh ghép và in không được rồi đó (trừ một số loại in đặc biệt).

Nếu chỉ xác định mục đích là sửa ảnh để kết quả có cái hình áo thun như trên thì bạn chỉ cần vài bước sau.
    • Ctrl+Shift +U >> cho ảnh về trắng đen
    • Ctrl+L >> kéo sáng
    • Chuyển mode layer về screen là xong.

Nếu là loại đi in lên áo luôn, chuẩn bị file để in thì bạn phải nói loại in của bạn là gì ? Từ đó mới biết cách chỉnh cho đúng. Chứ không phải sửa ảnh sao là in nó cũng như vậy đâu.
  7. Ngô Đức Huynh

Ngô Đức Huynh Thích chụp lén

- Ví dụ cái áo là màu đỏ thì mình để 1 lớp layer màu của cái áo phía trên cái hình rồi để Blending option của layer màu là Lighten thì nó được như hình dưới
    tamcoi1981tranvan.muon thích bài viết này.
  8. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

cái kiểu in này, là chỉ có 1 thứ màu "Mực Trắng" in lên nền áo, những chổ đen, là tách đi hết rùi, hok có gì trong đó cả, (trong suốt), (áo màu gỉ, cứ kệ nó, là màu đó đó, hok có in gì vào đó cả)

Vì hỉnh Preview là trắng trùng màu trắng nên mình phải lót 1 màu Gradien, và buộc phải lót màu, Transparency, thật tế, nó lại là màu trắng nhẹ nhẹ, nhạt nhạt, trên nền trong suốt Trasparency đó, rất khó nhìn ra !

Chỉnh sửa lần cuối: 16/3/17
    Ngô Đức Huynhtamcoi1981 thích bài viết này.
  9. RyanNguyen351

Cám ơn Muôn rất nhiều, nếu được bạn có thể hướng dẫn từng bước được không? mình cũng biết Photoshop, chắc khi bạn hướng dẫn mình sẽ hiểu và làm được thôi. Chia sẻ để mọi người cùng tiến bộ nhé. Xin cám ơn rất nhiều!
  10. RyanNguyen351

Chính xác rồi đó Muôn ơi, đây là cái mình cần. Bạn vui lòng hướng dẫn đi mình cũng biết photoshop ở mức độ khá rồi nên nghĩ có thể làm được. Mình đang rất cần trường hợp này. Xin bạn vui lòng giúp. Cám ơn rất nhiều!
  11. RyanNguyen351

Cám ơn Muôn nhiều nhé!
  12. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

Nếu con mèo hay con wé gì đó đó, mà nằm trên nền trắng thì rất dễ dàng.
    1. Không cần thiết tách nền
    2. Vào bảng chanel Ctr+ click chuột trái vào kênh red nó sẽ tạo vùng chọn, nhấn tiếp Ctr + Shift +I đảo vùng chọn.
    3. Vào bảng layer tạo layer mới fill vùng chọn bước 2 bất cứ màu nào bạn muốn.
    4. Lần lượt với các kênh màu còn lại
    RGB hay CMYK gì thì cũng như nhau hết

Cuối cùng gia giảm opacity các layer sao cho nhìn nó đúng với ý đồ là được
  13. tranvan.muon

@RyanNguyen351 : Đã làm xong TUT, và đã gữi TUT riêng cho bạn luôn, up hình cho bạn kiểm tra PNG, bi giờ, thì mình hok có lót nền background làm gì nữa, cho thẳng PNG trắng tinh luôn, bởi vậy, rất khó xem Preview, mời bạn down về kiểm hàng ! ha ha ! :))

Hình gốc :

Hình PNG, duy nhất 1 màu Mực Trắng Tinh : :))
    Ngô Đức HuynhRyanNguyen351 thích bài viết này.
  14. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

Thấy bài viết hay nên ngứa tay làm thử, không biết cách mình làm với cách bạn tranvan.muon có giống nhau hay không. có gì tham khảo qua lại nhé
    B1. Mình đổi hình mèo thành trắng đen
    B2. Xài color range xóa màu đen đi
    B3. Sau đó cho màu trắng và màu hơi trắng còn lại thành màu trắng hết, kết quá được như hình dưới
  15. Thanh Thuận

Thanh Thuận Thành viên cấp 1

Thớt thiết kế áo thun MMO à??
  16. tranvan.muon

@tmhung : hình bạn làm, bị thiếu mép biên đường cấu tạo ngoài lông lá của con mèo, và mặt của con mèo bị mất nét, vì chỉ có 1 màu trắng, mà bạn làm mất nét, nên sẽ như là bị cháy sáng, mèo vài chỗ hok có long mèo, hư hình biên.

(hình như bị lỗi link hình, mình Copy link, để dưới này đây :
    http:/ /i.imgur.com/crlqCkL.gifv

17. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

tranvan.muon Mình chỉ nghĩ ra được cách làm đấy, mà bạn làm cách nào vậy. Chia sẻ cho mọi người cùng biết được không
  18. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

19. RyanNguyen351

Ok rồi đó tmhung
  20. tranvan.muon

@tmhung : Mình đã kiểm tra PNG hình cuối của bạn làm, do bạn thêm cái chiêu Wand Tool hay Quick Selec Tool vào cắt gọt hình biên của con mèo, nên hình mép biên ngoài vị bễ hạt hột trắng trắng rất nặng, hình chưa đạt yêu cầu, chỉ sài giải trí ở topic này thì dc, chứ đưa cho khách hàng in sản phẩm kinh doanh, nhìn giống như lấy kéo cắt hình ra, dán vào áo người ta, là người ta máng vốn liền đó ! ha ha ! :))

Mép biên cắt bị hư đây :

Ủng hộ diễn đàn