Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm sao để có tấm ảnh nhìn trong vắt...

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi lehuudung_92, 28/9/13.

Lượt xem: 22,124

1. Don.aquile

Don.aquile Thành viên cấp 2

@ Bác chủ thớt : Em tay ngang. Theo thời gian ôm máy đi loăng quăng, thì e nhận thấy có vài điểm cần lưu ý như này để "Có thể có được 1 bức ảnh trong".

- Nên set chuẩn về portrait mode trong picture style.
    - Ko dùng filter, dùng filter chỉ tăng hiệu ứng, nhưng ko có filter nào tăng được "Chất lượng" ảnh, mà chỉ có giảm đi.
    - Khi chụp, chú ý ko chụp ngược sáng, vì khi chụp ngược sáng, cho dù theo công thức 'sáng mặt, cháy background' thì cũng có hiện tượng ánh sáng ngược lọt vào ống kính. Còn nếu vùng mặt mẫu có chỗ tối sẽ dễ bị bết mầu khi chuyển từ sáng sang tối. Tốt nhất nên chọn khu vực đủ sáng cho cả mẫu và background mà ko có sự chênh lệch quá lớn.
    - Cuối cùng, tất nhiên : Khẩu mở càng lớn, phông xóa càng tít, ảnh sẽ càng trong, tuy nhiên có tác dụng ngược là ko vững tay thì dễ bị out nhẹ, như cái đầu tiên bác chụp lên đấy.

Trên là kinh nghiệm tự e đúc kết ra, có sai 'sách vở' gì, mong các bác nhẹ tay mà chém :D

Mình xin phép thử 1 2 VD, ko biết với bác thế này có được coi là trong kô ? Và xin phép cười nhẹ 1 cái với bác nào bảo phải có FF và L hoặc N mới có ảnh trong :))

In love we trust ! của Don.Aquile, trên Flickr

Wedding Phương - Đức của Don.Aquile, trên Flickr
    lehuudung_92 thích bài viết này
  2. lehuudung_92

lehuudung_92 Thành viên cấp 1

Cảm ơn bác Don. Ảnh của bác đẹp lắm :)
  3. lehuudung_92

lehuudung_92 Thành viên cấp 1

Bác Don cho em chút info của ảnh đuơc không ạ :D
  4. Sida.Big

Sida.Big Thành viên cấp 2

5. Don.aquile

Don.aquile Thành viên cấp 2

Ok bạn.
    Tấm trên : 1/1600s. F 2.2
    Tấm dưới : 1/1250s. F 2.2

Chụp bằng Nikon D7000 + 85 1.8G
    lehuudung_92 thích bài viết này
  6. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Mình nghĩ là ngoại trừ lens bị focus sai chứ ít khi trường hợp out nét do mở khẩu lớn lắm.
    1 tip nữa là không nên để iso 100 ở ngoài trời, mình thường set lên tận 200 hoặc cao hơn để đảm bảo tốc an toàn :))
  7. snsdyoona

snsdyoona Thành viên cấp 2

8. Tít Xù Xấu Zai

Tít Xù Xấu Zai Thành viên cấp 2

Đây là bức ảnh của mình.. chụp trời tối.. 50f1.8 +filter + trước mặt mod là 1 tấm kính 1cm ..
    các bác đừng quan trọng về thiết bị quá... nếu có FF và L of nano thì càng tốt(nhẹ shop đi thôi) nhiều bác có L or N ko shop đc , chưa trắc đã đẹp bằng mấy anh PTS tốt
    em có bí quyết là. . tăng contrac , tăng ở mức độ vừa phải. . chỗ nào cần giữ contrac thì ta giữ.. mà ko không cần thì lấy mask + brus xóa đi.. quan trọng là làm từ từ.. đừng quá tay,., các bác hay làm quá tay để có sự khác biệt.. (điều ấy hoàn toàn sai lầm)
    1 số bức ảnh em làm :
    http://forum.vietdesigner.net/threads/nhin-lai-1-thang-cam-may-va-tap-toe-pts-xin-gach-a.36170/
    http://forum.vietdesigner.net/threa...-20d-50-f-1-8-khoe-mod-moi-xin-gach-da.36498/
    fb của e .. cùng trao đổi kinh nghiệm nhé : https://www.facebook.com/TitXuXauZai
  9. FanSon

FanSon Thành viên cấp 1

ảnh trong hay không, 6-70% là do ảnh gốc rồi, có bột mới gột đc hồ chứ ! còn lại là hậu kỳ của mỗi người, ảnh trong là ảnh có tương phản tốt, và sắc nét . Các yếu tố đó có được là do cách chọn ánh sáng lúc chụp, điều kiện ánh sáng, sử dụng thiết bị rồi sau đó mới đến hậu kỳ ! ý kiến cá nhân thông qua kinh nghiệm thôi nhé :)
    post cái ảnh ví dụ !

oceankingdom thích bài viết này
  10. phandinhvan

phandinhvan Mới đăng kí

Muốn ảnh trong bác dùng lap colorb là ảnh trong lại liền,tấm này mình dùng lap color sơ sơ các bác xem có khác gì không
  11. phandinhvan

phandinhvan Mới đăng kí

12. phandinhvan

phandinhvan Mới đăng kí

tấm này là ảnh gốc

Ủng hộ diễn đàn