Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm sao để sống thoải mái với thu nhập 6 triệu đồng / tháng?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 2/2/15.

Lượt xem: 63,241

1. TheGermany

TheGermany Thành viên cấp 1

6 triệu thực ra sống theo cách của tiến sĩ Lê Thẩm Dương thì vẫn dư ra được 1 khoản nhỏ để dành, còn những người vẫn hao hụt, vẫn phải đi vay mượn hoặc xin xỏ để tiêu đấy là còn nghĩ đến ăn chơi, mua sắm này nọ hàng tháng.

1 buổi ăn nhậu hết vài trăm nghìn đồng, 1 tháng chắc cũng vài bữa
    mua sắm quần áo, giày dép, các loại đồ dùng khác xịn hơn kiểu lên đời cho oai cũng vài triệu là ít

nếu vẫn còn nghĩ đến những thứ đó mà không biết hạn chế và thay đổi thì đương nhiên là giống tiến sĩ đã nói: " Còn những bạn thu nhập 6 triệu cũng túng thiếu, 20 triệu cũng đi vay mượn để tiêu dùng, thì thôi, cuộc đời họ chấm dứt giấc mơ lớn. Tiền nong cá nhân quản lý không được, thì làm sao mà quản trị tài chính một cơ nghiệp lớn?”. Tư duy thế nào thì nó ra số phận thế đó."

chưa kể đến việc bạn làm thêm những thứ khác ngoài công việc chính để kiếm thêm chút thu nhập, chứ chỉ trông chờ vào đồng lương của công việc chính, sáng đi tối mò về ngày nào cũng như ngày nào thì vẫn chỉ dậm chân tại chỗ.

ví dụ như cái nghề thiết kế này này, ông nào chịu khó thì số tiền kiếm mỗi tháng khó mà tính chính xác được
  2. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

"Khi còn trẻ, hãy ra ngoài nhiều hơn ở nhà. Hãy nhào vô xin người khác “bóc hết, lột sạch” khả năng của mình. Chỉ sợ bất tài nộp hồ sơ “xin việc”, mà chả ai thèm cho, chả ai thèm bóc lột. Khi đã được bóc và lột hết, dù sau này đi đâu, làm gì, bạn đều cực kỳ thành công..."

Bài này hay quá :)
    Luffy Mũ Rơmvanthao171088 thích bài viết này.
  3. hungnam9090

hungnam9090 Mới đăng kí

Hay đấy chứ
  4. rinz

rinz Thành viên cấp 1

họ 6tr mà còn phải lên kế hoạch, mình 2 triệu thì phải kế hoạch làm sao :|
  5. lenm

lenm Thành viên cấp 4

chỉ đúng với những bạn có nhà ở rồi thôi, còn đi thuê trọ thì cứ tính thêm tiền trọ, tiền điện nước, chưa kể tiền quan hệ phát sinh ( tỷ dụ như hiếu hỉ ) Vả chăng cái gì đáng tiêu thì vẫn phải tiêu. Cái quan trọng k phải là sống tốt với 6tr mà phải là phải làm sao để công sức mình làm ra nó dc trả hơn 6tr.
    drax, mt-Orangeminhduc7194 thích bài viết này.
  6. trinhvanhiep

trinhvanhiep Thành viên cấp 2

6tr/ tháng ?
    Biết bao giờ cho đủ, lúc lê 10tr hay 20tr/ tháng thì lại cần những thứ cao hơn, và những thứ được gọi là xa hoa... Nói chung là Vô Đáy
    Cứ sống hồn nhiên rồi sẽ bình yên :O
  7. quangvinh001

quangvinh001 Mới đăng kí

VÂNG, nếu như có 1000 người học và làm đúng theo như ông Lê Thẩm DƯơng hoặc ông Lee Ka Shing (bài nguyên gốc) thì may ra chỉ 1% trong số đó mua nhà tậu xe được trong 5 năm thôi. Vì thời trẻ của ông Lee Ka Shing (U50 60 gì đó) nó khác bây giờ, và ổng cũng ko sống ở VN, và số mệnh của mỗi con người là khác nhau, kỳ ngộ khác nhau, cơ may vận rủi khác nhau. Nên cuộc đời mỗi người là khác nhau dù cho bạn có rập khuôn cách sống của người khác chăng nữa.
    Cốt lõi bài viết vẫn chỉ là: tiết kiệm, chăm chỉ, ham học, năng động, quảng giao.
    Những điều rất cũ kỹ ai cũng biết nhưng hiếm người làm được tốt và theo được đến cùng.
    Tôi có thằng bạn chưa đến 30t nó sống khác xa cái bài ông này dạy, nó là 1 thằng ko năng động, cực khép kín, ko bao giờ du lịch, nhưng nó cực kỳ chăm học & học giỏi, nên giờ nó sắp thành tiến sĩ ngành IT ở Úc, lượng tháng nó đang gần 80 triệu.
    Tóm lại: trí thông minh vượt trội, tài năng vượt trội, may mắn, thời thế, có ô dù, nhà giàu .... mới là tấm vé vàng cho cuộc sống giàu có.
    Còn chăm chỉ, quảng giao, ham đọc sách, năng động... bla bla nó chỉ là các tấm vé đồng.
    Vì:
    -Cường Đô La hoặc các thiếu gia khác - các anh ko cần làm gì, lo nghĩ gì các ảnh vẫn giàu.
    - Có bác có bố tương đối to trong ngành nhà nước, tập đoàn lớn: ra trường xong cứ thế ấm ổ vào ngành ko cần lo nhiều
    - Ngày xưa là nông dân, là cánh đồng, đất nông nghiệp giờ tự nhiên thành quận Cầu Giấy, Từ Liêm... nguyên tiền cho thuê phòng trọ đã mấy chục triệu, ngồi 1 chỗ rung đùi, đủ nuôi cả nhà.
    - Có tài ca hát vượt trội, hát quá hay, lại có thêm bầu tốt, thế là thành ca sĩ nổi tiếng.

Chứ nếu không có những yếu tố trên, dù có đọc cả vạn cuốn sách, dù có chăm chỉ làm 12h mỗi ngày, dù có đi cả châu Á, dù có quảng giao đến mấy. thì cũng khó giàu được. Tất nhiên đây cũng là các yếu tố tốt giúp con người thành công dần dần. Nhưng không 1 phát lên tiên, và dễ dàng được như các tấm vé vàng.
    Luffy Mũ Rơm, vanthao171088redskullmetal thích bài viết này.
  8. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

lenm Mình đoán là bạn đang ở trọ????????? Và bạn vẫn là ng đi làm công????
    Thứ nhất, tại sao nói bạn đang ở trọ? Vì bạn ko biết rằng việc bạn có nhà đi nữa thì chi phí cũng ngang vs việc thuê nhà. Vì sao? Bạn ở trọ, bạn đóng tiền trọ, điện, nước, cable, internet. Còn bạn có nhà Sg? Nếu ở chung cư, chi phí quản lý toàn nhà cũng quá cha tiền trọ, trong khi các khoảng điện, nước, cable, internet, rác bạn vẫn phải đóng. Nếu ở nhà riêng, tiền khu phố, tiền rác, tiền vệ sinh khu phố hay tá lả những khoảng đóng góp ko tên mà Khu phố, phường nó xuống nó thu kèm thêm các khoảng điện, nước, cable, internet, rác bạn vẫn phải đóng.
    Thứ hai, vì sao tôi nhận định bạn vẫn đi làm công. Vì bạn làm chủ thì tư duy bạn khác hoàn toàn. Lúc này tư duy của bạn là làm sao bỏ ra chi phí ít nhất mà lợi nhuận cao nhất. Ai là ng dễ bóp cổ nhất??????? Đó chính là nhân viên. Bạn sẽ nói về sự trung thành của nhân viên??? Xin thưa, dù nhân viên trung thành thì vẫn bị bóp cổ. Điểm khác nhau giữa nhân viên trung thành, nhân viên giỏi và nhân viên bt là mức độ bị bóp cổ và cái xác xuất bị đuổi nó khác nhau thôi.
    Nguyên tắc chung của bất cứ doanh nghiệp là bạn đem lợi họ 10 đồng, họ sẽ trả bạn chỉ 2-3 đồng hay thấm chí 1 đồng, nếu bạn làm 1 thời gian rồi bạn phản kháng đòi tăng lương. Họ sẽ tăng cho bạn lên 2,5 hay 3 đồng hoặc 3,5 đồng. Rồi bạn phản ứng tiếp?????? Bạn sẽ ra đi mà thôi............
    Bạn sẽ phản ứng lập luận này và biện minh rằng "tôi giỏi mà, tôi phải đòi những j xứng đáng tôi được hưởng".... Vậy thì goodbye! don't see u again nhé........Nếu bạn đủ giỏi thì bạn đã ko đi làm công cho ng khác..........kakakaka......
    Lê Tùng apollonetLuffy Mũ Rơm thích bài viết này.
  9. skylla25

skylla25 Thành viên cấp 2

Cuộc sống vốn dĩ không công bằng, vì mỗi người sinh ra đã có xuất phát điểm khác nhau.

Nhưng nếu chỉ chăm chăm nhìn vào những người xuất phát điểm tốt hơn mình như #27 nói, mà không biết tự lực cánh sinh thì chẳng bao giờ khá nổi.

Ok như bạn nói, "tiết kiệm, chăm chỉ, ham học, năng động, quảng giao." Nếu theo thì chưa chắc giàu được. Chỉ là tấm vé đồng. Nhưng xuất phát điểm KHÔNG TỐT mà KHÔNG TIẾT KIỆM VÀ CHĂM CHỈ thì cũng KHÔNG BAO GIỜ giàu được. Không được tấm vé nào luôn >:P (còn mấy đứa sinh ra đã vé vàng thì thui khỏi nhắc tới nhé =)) )
    ToiHocDoHoa.com, mt-OrangeMr.Po thích bài viết này.
  10. mt-Orange

mt-Orange Thành viên cấp 2

bác lenm cái tiền ( Quan hệ phát sinh) nó nhiều ẩn ý quá bác :D=))!
    về cái vấn đền về tiền thì :" Tiền không là gì cả, nhưng nó lại là tất cả "
    Thay vì ngồi bấm phím ca thán thì cố sức kiếm thật nhiều kiếm như thể ngày mai sẽ không còn như vậy sẽ dư thôi !
    :D
    lenm thích bài viết này
  11. Thanh Hải Uchiha

Thanh Hải Uchiha Thành viên cấp 1

nghe giọng vân thần thánh cứ ngỡ là xem qua ở đâu rồi hóa là GS thẩm bựa :v :v:v :v:v :v
  12. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

Lương dưới 6tr/tháng nhà có, nước không phải trả tiền, điện, cáp, chi tiêu sinh hoạt vẫn không đủ
    cho hỏi AE trên 4rum mình làm thiết kế thì lương cao nhất là bao nhiêu, cần biết thêm những mảng nào để có lương 800usd/ tháng thật sự đang rất cần, mình hỏi nghiêm túc mình đã có gia đình & con gái năm nay 3 tuổi rồi chuẩn bị cho đi mẫu giáo sẽ phát sinh thêm 1 khoảng chi tiêu không nhỏ nữa (ở SG nhé!)
  13. lenm

lenm Thành viên cấp 4

@Mr.pro À vâng, tôi đang đi làm thuê, và tất nhiên tôi thừa hiểu cái sự "bóc lột" giữa ông chủ và người làm, tôi cũng chả lạ gì chuyện đó. Nhưng bạn đang bóp méo cái cmt của tôi đấy, tôi nói là được trả chứ không nói ai trả, có thể là người chủ thuê lao động, cũng có thể là khách hàng tôi làm freelancer, cũng có thể là chính tôi, tôi không giỏi, ok, nhưng tôi đang cố gắng để tốt hơn mỗi ngày. Việc tôi thấy cái giá trả ra có hợp lý thì tôi sẽ làm. Dùng nó để tích lũy cho bản thân làm việc khác. Hoặc tiến tới cái gọi là " Ông chủ " của bạn. Còn cái kiểu mà không làm thì thôi, đã làm là phải giàu ngay, thì chỉ có ĐA CẤP, LỪA ĐẢO, PHẠM PHÁP.
    drax thích bài viết này
  14. lenm

lenm Thành viên cấp 4

vanthao171088 cao nhất thì mình k rõ, nhưng có thể rất cao, riêng mình hiện tại chỉ ở mức trung bình thì cộng tiền lương cứng và tiền làm dự án thuê bên ngoài cũng đã hơn mức 600$ 1 tháng rồi. Thay vì đi tìm mảng nào lương cao thì bạn làm thật tốt các mảng bạn sở trưởng, tự khắc thu nhập sẽ lên thôi
    vanthao171088 thích bài viết này
  15. drax

drax Thành viên cấp 4

lenm b này nói chuẩn. đi làm là một cuộc chơi không công bằng, boss là người nắm luật chơi nên chơi kiểu gì cũng thua. tốt nhất là trong cái thua tìm ra con đường để thắng, không nên cứ lao vào cuộc chơi của boss, với luật chơi của boss, đó là điều ngu nhất của 1 người đi làm.
    Luffy Mũ Rơm thích bài viết này
  16. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

vanthao171088: E thấy về game có vẻ cao nhất, nhưng cũng có 1 số cty làm về in ấn ... lương cũng rất cao, cơ mà đạt được mức đấy chắc phải cao thủ lắm :D
    vanthao171088 thích bài viết này
  17. DattHee

DattHee Thành viên cấp 1

Mấy thằng cùng lớp mình sinh viên năm cuối, đi làm gì chưa thì cũng cũng chưa rõ nhưng mà mồm lúc nào cũng ra FPT đập bàn, đm con này chục củ, IP 456, bàn luận toàn đồ công nghệ hàng cao, rồi xúc em này em nọ, rồi ăn uống hoan lạc phò phach. Mình biết là suốt ngày lên thiendia rồi về gió nhưng mà nghe nhiều cảm giác khó chịu. sống thế có hay không các bác :/
  18. trinhvanhiep

vanthao171088 xem hs trên này thấy mới có 25t mà đã có con 3 tuổi rồi cơ, lấy vợ sớm thế nhỉ ;;) , em qua 21 mùa lá đổ mà chưa 1 lần nói đến 2 chữ Yêu ;;) .Bác giỏi kinh
    TynkDattHee thích bài viết này.
  19. OKIA

OKIA Thành viên cấp 1

Nhức nhối nhỉ... Hãy nên nhớ 1 điều rằng" chúng ta đi làm công để làm chủ bản thân mình" ... Vấn đề bạn đang cố giữ cái gọi là "yên thân yên phận " mà không nghĩ rằng trước mắt chúng ta còn nhiều điều hay... Đơn giản bạn có dám" trải nghiệm" hay không? 6T/Tháng có đủ sống hay không? Hãy nghiệm lại xem khả năng của mình đang "level" nào? Hãy cố gắng nhìn vào sự thật mình đang đứng ở đâu trong xã hội ? Tôi đồng tình với lenm" Thay vì đi tìm mảng nào lương cao thì bạn làm thật tốt các mảng bạn sở trường", Bạn đừng đứng núi này trông núi nọ thì cái việc của bạn đang làm cũng chẳng đến đâu. Mình luôn thích 1 câu nói vui cửa miệng" 1 Nghề chính, còn hơn chín nghề"
  20. trinhvanhiep

OKIA nói cũng đúng nhưng thời đại bây giờ là biết một nghề chính, và biết thêm 9 nghề còn lại nữa ,càng rộng càng tốt , kết hợp đan xen . Không biết mình nói thế có đúng ko ;;)
    Luffy Mũ Rơm thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn