Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm sao để sống thoải mái với thu nhập 6 triệu đồng / tháng?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 2/2/15.

Lượt xem: 63,252

1. Jet Li

Jet Li Mới đăng kí

Nhiều bạn thật ngây ngô, người ta vd là 6 tr thì tự nghĩ cách mà áp dụng vào mình. Chẳng nhẽ đợi người ta viết thêm mấy bài: " làm sao sống với 1,5tr...", "làm sao sống với 3tr..." thì mới theo sao :))
    Mr.Po thích bài viết này
  2. Simsky

Simsky Thành viên cấp 2

Đọc cm của mọi người, mình thấy là ko nên tranh cải làm gì, hãy cứ sống theo cách mà minh thoải mái nhất, tất nhiên la phai theo hướng tích cực nhé, Đam mê, tiền bạc và thành công, ko đi đội với thanh thản, ung dung đâu
    Còn Sức cứ bơi, mệt cữ ngã người nghỉ tí rồi tiếp tục sao đâu
  3. dieuhauteo

dieuhauteo Thành viên cấp 2

=.= mình đang học nhưng thích vẽ với sáng tạo tình cờ vớ được công ty ở nước ngoài chuyên thuê người có sáng tạo, thế là bỏ học luôn 1 tháng cũng được 700$ chưa tính tiền thưởng... Mình lo quá không biết sau này ra sao @@ lỡ mất việc thì tạch...
  4. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

dieuhauteo Mình kể câu chuyện mình chứng kiến nha. Bạn mình học khá tốt, đam mê IT thì từ lúc còn học lớp 9-10, dù ở tỉnh, nhà nghèo nhưng mày mò tư học, ráng đi làm thêm ở tiệm máy vi tính, photo để để đc tiếp cận máy tính. (nếu ai đủ lớn sẽ biết năm 97-98-99 máy vi tính hay internet nó khó khăn thế nào). Bạn đó kiếm đc học bổng của Kent, rồi vào sg vừa học, vừa làm để đi học các chứng chỉ của Microsoft của CISO v.v....Và bạn đó ko có 1 cái bằng ĐH chính quy nào của VN dù rằng nh thằng chính quy ko bằng nó. Thời điểm mình còn đi học thì bạn ấy đã kiếm đc tiền USD để trang trải học phí mà còn nuôi e ăn học. Mình rất ngưỡng mộ.
    Hiện tại, bạn mình đang làm cho 1 Cty bảo mật tầm thế giới. Chuyện đi công tác tầm 10 ngày hay nữa tháng sang các nước ở Châu phi hay châu á là bt. Lúc trẻ đi thì sướng quá nên cũng sướng, đi làm như 1 chuyên gia nên chế độ rất tốt. Lương bổng khá cao, thậm chí khi bạn đi giải quyết sự cố cho khách hàng mà bạn có ý tưởng hay ho mà khách hàng đó chấp nhận thì khi Cty đc thanh toán tiền, bạn sẽ đc share 50% cái chi phí mà khách hàng trả cho Cty về khoảng ý tưởng đó. Nhưng bây giờ, khi có vợ con thì mới phát sinh vấn đề. Vì là dân tỉnh nên khi vợ sinh con thì muốn về tỉnh để gần nhà, gần gia đình nhưng ko đc. Vì dù giỏi đến đâu thì cũng ko xin đc việc vì ko có bằng ĐH thì xin vào đâu????? Ở Sg thì làm cho nước ngoài thì đc chứ tỉnh làm cái gì??????? Giờ thì vợ con ở quê, chồng ở SG làm lâu lâu gặp 1 lần thế mới khổ.
    Kinh nghiệm bản thân: Mình đã từng phải làm 1 ngày từ 7h sáng dù Cty 8h mới làm, làm đến 5h chiều rồi đi học đến 9h tối thì quay về Cty để làm đến 11h-12h đêm mới ngủ, chuyện ngủ ở Cty là thường xuyên. còn chuyện ăn uống thì giải lao ra trc Cty ăn. Bạn sẽ hỏi Cty sao cho vô thì giải thích là Cty thuê nguyên căn nên các anh em đc tin tưởng sẽ đc giao chìa khóa Cty. Sau 3 năm cày cuốc nhiệt tình lấy Cty làm nhà, ko từ chối bất cứ việc j CTy giao. dù nh đứa chửi là m ngu, Cty có trả lương cho m đâu mà làm nhưng mình nghĩ ko lương nhưng đc kinh nghiệm. lý thuyết thì bỏ tiền học, kinh nghiệm hay trải nghiệm thực tế ai bán ai cho ko bao giờ. Có cơ hội thử nghiệm ko mất tiền thì cứ làm chứ ngại j... Sau 3 năm, những đứa làm chung Cty giờ lại đi phụ mình làm còn mình đi nhận việc bên ngoài thêm. Thiết kế thì về chia lại cho anh em làm, phần mình làm thì lấy tiền, ko làm thì ko nhận, anh em chia lại tiền cafe thì lấy, bao đi nhậu thì đi, ko ăn chặn của anh em. Bù lại mình giới thiệu đc thi công cho thầu thì đc trích %. năm 2010, cty trả 1 tháng 5tr (lương mặt bằng chung CTy là 4tr và hàng tháng đc Sếp cho riêng 1tr), Cty cũng tính chia % từng công trình cho anh em. Còn nhận ngoài thì trung bình 1 tháng kiếm đc 10tr.
    Nếu bạn nói bạn đang học năm cuối thì mình nghĩ chắc bạn nhỏ hơn mình tầm trên dưới 10t. Mình ko dám nói hơn bạn cái j, nhưng với trải nghiệm của cá nhân mình và nhìn thấy bạn bè xung quanh nên mình có 1 lời khuyên. Bạn nên đi học cho xong đi, bằng cấp có thể giờ ko sài nhưng chắc chắn sẽ cần trong tương lai. Nếu học đc thì cố gắng vừa học vừa làm nha. Dù mệt bây giờ nhưng tương lai sướng. Bạn làm giỏi mà có bằng cấp hẳn hoi thì ko sợ thất nghiệp đâu. yên tâm đi, còn ko thì đừng đi làm chính thức bây giờ mà part-time mà hãy tập trung học, bạn giỏi thì ko thiếu Cty cần.
    Chúc bạn thành công.
    pro_dragonToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  5. trinhvanhiep

trinhvanhiep Thành viên cấp 2

OKIA nước ngoài là nước ngoài, nước ngoài không thể mang so sánh với việt nam,
    Thứ 1: mình bảo là nên biết 1 nghề chính, và phụ thêm 9 nghề chứ ko nói là cái gì cũng phải biết mà ko chuyên sâu.
    Thứ 2: giả sử : Nếu 1 cty tuyển 2 nhân viên : đồ họa + giao diện web mức lương 5tr/ tháng cho mỗi nhân viên tổng = 10tr. Thì người ta sẽ tuyển 1 nhân viên làm được cả 2 việc đó với mức lương 8tr. Đó là bài toán hầu như mọi doanh nghiệp đều áp dụng ở Việt Nam. Tất nhiên nếu so chất lượng công việc cũng như sản phẩm thì 2 người sẽ hơn 1 người nhưng đây là ở việt nam mà, Mô hình việt nam mà, đâu cứ áp đặt cái chất "Nước Ngoài " vào được. Từ xưa đến nay thì người việt hầu như thích số lượng hơn chất lượng (quan điểm riêng).
    1 sản phẩm chất lượng 90% với 1 sản phẩm 95% hoặc hơn .Tất nhiên với Việt nam thì mình nghĩ nó cũng chả ảnh hưởng lắm với các doanh nghiệp .
    Thứ 3: Như vừa mới đây có bài viết về vấn đề đạo logo. Như mọi người cũng nói: giả sử với 1 logo giá là 2tr/logo, nếu đối tác hay doanh nghiệp đó chỉ trả 500k/logo thì người ta cũng chẳng vùi đầu , bỏ công sức để làm ra 1 logo thật "Chất". vì bởi lẽ số tiền đó nó được gọi là "chưa đủ".
    Thứ 4: Mình nói 1 điều: Mỗi nước mỗi khác nhau người ta ko đi so sánh khập khiễng thế được. Có thể đối với người này nó đúng, nhưng trong trường hợp nào đó nó lại là sai.
    Ý kiến trên đây của mình cũng chỉ là ý kiến cá nhân. Mọi người thấy ko đúng thì bỏ qua :)
    Jockdan thích bài viết này
  6. OKIA

OKIA Thành viên cấp 1

Tôi không nghĩ bạn lại mang từ "so sánh" thay vì"Học hỏi và tiếp thu". Tôi không muốn đào sâu vào cái từ " "so sánh" đó của bạn, vốn dĩ thấy trải nghiệm cá nhân hay nên tôi chia sẻ... đơn giản là vậy thui.
  7. trinhvanhiep

Thế tôi mới nói đó là ý kiến cá nhân tôi, ko đúng bỏ qua
    Thế Thôi .
  8. Nhím Soledad

Nhím Soledad Mới đăng kí

Xin lỗi chứ 3tr/tháng vẫn đủ sống (mỗi tội không dư 1 triệu đi du lịch và 1 triệu để dành)
  9. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Nhím Soledad : Đấy là bác có nhà sẵn thôi, giờ thuê nhà rồi điện nước vào cũng gần 3tr rồi đấy :)
  10. ChiVas18

ChiVas18 Thành viên cấp 2

1 câu giành cho ai chưa nhận ra.khéo ăn thì no khéo co thì ấm
  11. Rubb

Rubb Mới đăng kí

Các bác thật là kém. Hãy nhìn em mà tự soi lấy bản thân mình đi:
    Lương em 2 triệu 1 tháng
    - Đóng tiền nhà + điện + nước : 700,000đ.
    - Bạn bè rủ đi chơi thì không. Nhưng rủ đến nhà nó ăn cơm thì được. Riêng những vụ tụ tập ăn uống thì xây gút bai.
    - Đứa nào rủ cà phê thì nhứt quyết là em không đi rồi. Nói gì thì nói. Cà phê không tốt cho sức khỏe. Mấy cái li sinh tố thì sao mà tin được. Mẹ em bảo nước lọc là tốt nhất.
    - Không đi bar, đi sàn.
    - Đi sang nhà bạn em thì em đi xe đạp. Đi làm trên công ty thì tà lưa thằng bảo vệ. Thế là ngày nào cũng được gửi xe miễn phí :D
    - Đi vệ sinh thì chịu khó nhịn lên công ty mà đi. Trên đó sạch sẽ, thoáng mát. Nói chả chơi, thích ngủ trong đó cũng được :))
    - Lại nói về ăn. Buổi sáng em ăn cơm trắng má em gửi gạo từ quê lên với muối vừng. Buổi trưa ăn bánh mỳ chấm sữa. Buổi tối cố ở lại công ty làm muộn sẽ có nấu ăn cho nhân viên. Vị chi một tháng trừ chủ nhật ra, em chỉ tốn tiền ăn là 1 trăm 50 nghàn. Chủ nhật thì ra nhà bạn chơi. Nhớ là ra muộn muộn lúc nó nấu cơm nhé.
    - Em được cái xinh gái, nên không mất tiền trang điểm. Con gái xinh sướng thế đấy.
    - Ở trên công ty thì nhớ mang theo cái chai. Lúc về đổ đầy nước trong đó. Về nhà có cái uống hen.
    - Chưa kể, trên công ty có giấy rác gì, nhớ gom lại, mang về bán, chai lọ ở nhà linh tinh. Mỗi tháng em cũng kiếm được hơn 15 ngàn. Giỏi chưa?
    - Tiếp nữa. Quần áo ai cho thì lấy luôn, Không mặc được thì đem đi bán. ba bốn tháng gom lại bán được 30 ngàn. Quần áo nào mặc được thì cứ mặc. Rộng tí thì gọi là phong cách thùng thình. Bó thì gọi là bộ body,.. :))
    - Giầy dép thì cứ đi tông thái cho bền. Mà lại là con người của truyền thống. Mùa đông đến thì ra chợ mua 10 ngàn 3 đôi tất. nhớ mua tất đen cho sạch. Lâu lâu mới phải giặt. Có ai giơ mũi đi ngửi chân đâu mà lo :)))
    - Giặt quần áo thì giặt bằng nước trắng, vừa giữ được vải. vừa đỡ tốn. Vết bẩn tí thì nhìn cũng phong cách chứ sao :'>
    - Điện thoại thì dùng ít thôi, đỡ phải sac mà đỡ phải nạp tiền. Mỗi lần nạp thì nạp vào hôm khuyến mại.Mỗi tháng 20 ngàn là vừa.
    Đó, ai bảo làm giàu không khó. Em làm lương 2 triệu một tháng cũng để được ra 1 triệu hai. Một năm em để được 12 triệu.
    :)) Thấy mình phục mình quá :)))
    Chỉnh sửa lần cuối: 6/2/15
    Zeratul, namnh94, Mr.Po3 người khác thích bài viết này.
  12. trinhvanhiep

Rubb em, làm người yêu anh đi :x=))=))
    Anh thích em rồi đó.
  13. Rubb

Rubb Mới đăng kí

trinhvanhiep Má em bảo là con gái con lứa, tí tuổi, yêu đương tốn kém lắm. Má nuôi được ít hôm. Cơ thể sản xuất ra nước bọt để tăng lượng enzim. Có người yêu vào, tiêu tốn nước bọt, kém enzim tốt. Nghĩ đến đã thấy tốn tiền rồi anh =))
    Chì Thannoname_0 thích bài viết này.
  14. drax

drax Thành viên cấp 4

Rubb chết cười
  15. trinhvanhiep

Em đừng lo, tiền cứ để anh lo =))=))=))=))
    Enzim hết nó lại sản sinh., lo gì em, hehe
    Luffy Mũ Rơm thích bài viết này
  16. Rubb

Rubb Mới đăng kí

Em thấy em đang lo được tiền rồi mà. :))
  17. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

Rubb em nói nhỏ thôi thằng bảo vệ, nhân viên Cty, bạn bè em mà đọc được cái này là em hết cơ hội lượm ve chai, giữ xe free, bán quần áo hàng tháng luôn đó!
    Mấy hôm em đi bia ôm vs mấy thằng người iu cũ tụi nó lo hết à!
  18. Rubb

Rubb Mới đăng kí

Đâu, em có yêu đâu, tốn tình phí lắm :D
  19. Estron Stiwdio

Estron Stiwdio Thành viên cấp 2

Rubb Chắc tương lai bạn phải kiếm việc lương tốt hơn đi thôi. Chứ không sống cực thế thấy thương lắm! Tiêu tiền là thú vui, mà vui sẽ giúp ta làm việc hiệu quả hơn nhờ!
  20. sheva229

sheva229 Thành viên cấp 2

ngày đi làm lương 6tr luôn nè, tối ngồi net, k gái, thi thoảng bia bọt bạn bè, lâu lâu cafe bóng đá. Vẫn sống tốt, vẫn để dành đc 1 củ :)), tự nuôi mồm, vẫn đóng tiền điện và tiền mạng cho bố mẹ hàng tháng.
    => K gái thì 6tr, chứ 3tr cũng sống tốt :v

Ủng hộ diễn đàn