Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm thế nào để đam mê tạo ra thu nhập?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi duonggias, 6/8/17.

Lượt xem: 7,253

1. duonggias Mới đăng kí

-Chào mọi người. Nay em lập topic để xin ý kiến từ những người đi trước, bậc đàn anh.
    -Em có đam mê rất lớn với nhiếp ảnh. Nhưng điều kiện kinh tế không mấy dư dả. Em chuẩn bị đăng ký 1 khóa nhiếp ảnh, em có khoảng 40 triệu, sau khi học xong em sẽ đầu tư vào máy ảnh và phụ kiện, Và em muốn kiếm thu nhập nhờ nghề để duy trì đam mê. Em muốn hỏi là:
    1: Với số tiền đó em có thể chọn máy và phụ kiện như thế nào để đảm bảo công việc (em có lẽ sẽ chụp ngoại cảnh nhiều)
    2: Vừa học xong em phải làm cụ thể như thế nào để có thu nhập? Và làm sao để kéo được khách hàng?

...
  2. phanmemsumi

phanmemsumi Mới đăng kí

Mình trả lời giúp câu cuối, bạn chụp đẹp và mọi người giới thiệu nhau thì bạn ắt có khách :D còn để mà đông khách ấy, thì nó lại sang mảng marketing rồi :D
    duonggias thích bài viết này
  3. duonggias

duonggias Mới đăng kí

phanmemsumi bác có thể nói cụ thể hơn không vì em sẽ khởi nghiệp theo kiểu không có phòng chụp, phim trường hay studio gì cả, chỉ chụp ngoại cảnh và ai kêu chụp gì thì chụp nấy thôi.
    À cho em hỏi thêm nếu chụp ngoại cảnh có cần thêm 1 người để phụ không hay 1 mình mình là đc. Em cám ơn
  4. drax

drax Thành viên cấp 4

b mình là thợ chụp ảnh. hồi nó học mất khoảng 10t, ko biết bây giờ là bn. máy ảnh nó mua dòng 2 số, vd hồi đó là 50d. vì là thợ pts nên quen khá nhiều ae, bác quay chụp, chọn học một bác có thâm niên rồi mua máy dưới sự tư vấn của thầy. sau đó thì vừa học vừa bám đuôi thầy đi chụp rồi tách ra. giờ nó làm tất ăn cả, ps giỏi, biết quay chụp, ảnh trẻ con, ảnh cưới, chụp ảnh thẻ cho trường đại học, in vs outdoor, chụp solo chạy sô cho studio, làm ab,... nó chơi tất, một tháng mấy trăm là chuyện nhỏ.

mấy b sv muốn kiếm tiền, giờ cũng mua cái máy khủng, xong kéo gấu đi chụp, ko có thì nhất định phải có, kéo gấu làm model. từ gấu xong bạn gấu...cứ xinh là tán hết, kéo đi hết, khi ngon ăn rồi chụp cho các bạn trong trường, chụp cho trường, vd như bế giảng, ảnh thẻ khi sv mới nhập học, rồi mở rộng ra như m nói ở trên, liên kết với thợ make up, váy của các studio, bên mua bán khung ảnh, thợ ps, thợ làm lami,... làm thành 1 ekip cùng nhau chia tiền.

cái chính là phải hoạt ngôn, ko thì đói nặng, mau mồm mau miệng nhưng không phải cái gì cũng chém, chém bậy bạ, người ta ghét thay vì quý.
  5. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Biết nói thế nào giờ nghe cho lọt tai nhỉ :)
    Giờ, bạn nên mua 1 máy dòng cơ bản trước đã, rồi tìm một khóa học. Học xong, có thể xin 1 trung tâm hay cửa hàng chụp choẹt, làm thợ cho người ta. Sở thích chụp cái gì thì xin vào cửa hàng hay trung tâm đúng mảng đó.
    Sau 1 năm bạn bị vắt sữa và vấp phải vài phát lừa, rồi cách làm việc với khách hàng. Lúc này bạn mới bắt đầu ngồi nghĩ lại, mình có nên tiếp tục hay phải bứt ra để mở rộng, xây 1 con đường riêng của mình.
    Cho bạn câu này :)
    "MỘT NGƯỜI THỢ GIỎI, KHÔNG CÓ NGHĨA LÀ HỌ LÀM RẤT TỐT CÔNG VIỆC CỦA MÌNH"
  6. phanmemsumi

phanmemsumi Mới đăng kí

Như thế thì đâu có gọi là khởi nghiệp đâu. Đại khái là phải giỏi chuyên môn. Có sản phẩm tốt, từ đó mới quảng cáo được. Mà thị trường ảnh đang bão hòa rồi, học quay thì chuẩn hơn :D
    tranvan.muonduonggias thích bài viết này.
  7. nguyentan1992

nguyentan1992 Thành viên cấp 1

bạn inb mình tư vấn và chia sẽ kinh nghiệm cho nhé.. fb 0971930430 với tam tiền đó bạn nên mua máy 6D+35 art+24 105 là cân hết mội nhu cấu rồi
  8. nguyentan1992

nguyentan1992 Thành viên cấp 1

nếu bạn muốn học chụp ảnh mình có thể dạy bạn trong vòng 2 tuần là bạn có thể cầm máy kiếm ra tiền
  9. duonggias

duonggias Mới đăng kí

nguyentan1992 bác ở đâu? cho em facebook để trao đổi được không
    nguyentan1992 thích bài viết này
  10. phuong3992

phuong3992 Banned

Bác có thể nói rõ ràng cụ thể hơn được không
  11. duonggias

duonggias Mới đăng kí

phuong3992 cụ thể thế này bác:
    1: điều kiện kinh tế em không dư dả (có 40tr) và muốn hỏi nên đầu tư máy như thế nào để đảm bảo công việc (em chủ yếu chụp chân dung và ngoại cảnh)
    2: em chưa định hướng được sau khi học xong nhiếp ảnh sẽ làm gì để có đồng ra đồng vào mà duy trì đam mê và phát triển nghề nghiệp dần dần.
  12. rajnlove

rajnlove Thành viên cấp 2

kiến thức cơ bản của nhiếp ảnh thì học rất dễ và nhanh
    việc còn lại là áp dụng nó vào thực tế. luyện nhiều tới 1 mốc thời gian nào đó. mà khi nhin qua 1 cảnh bạn đưa máy lên và biết mình phải set thông số thế nào => đó là lúc bạn thành thục kỹ năng.
    kỹ năng bạn có ở đâu. không phải mọi thứ đều có ở trường lớp. mà do chính bạn thu thập được từ những thất bại của mình hoặc của người đi trước chia sẻ lại. ngoài ra bạn càng giao lưu học hỏi vơi bạn bè. thì càng nhanh đúc kết và rút ra bài học cho bản thân.
    ngoài ra bạn còn cần trau rồi thêm về phân mềm hỗ trợ vd như PTS,LR .... để hỗ trợ sản phẩm do bạn tạo ra. ko phải ai cũng đủ trình độ tới hạng thượng thừa chup phát đẹp ngay ko cần hậu kỳ
    còn kiếm tiền.
    khi bạn đã biết chụp thì có thể kiếm tiền được.làm sao biết mình đã biết chụp và kiếm tiền được hay chưa.
    => sản phẩm của bạn quyết định việc đó. sản phẩm chụp đẹp khách sẽ khen, họ up lên mạng. mọi người khen hỏi uk chup ở đâu .v.v.v. tự họ sẽ pr giùm bạn.
    dần dần bạn sẽ biết các loại khách hàng.khách nào nên áp dụng kiểu ảnh nào
    vd: khách teen,con gái,v.v thì boker,xóa phông mù mịt ảnh trong veo màu mè càng ảo càng tốt
    còn với thể loại chân dung, gia đình, event, tour v.v.v.v thì chup thế nào.
    thử áp dụng kiểu xóa phông mù mịt khi chup event hay gd xem. ko chửi banh mặt mới lạ.
    ........
    đương nhiên trong quá trình đó bạn cũng sẽ gặp những tình cảnh cười ra nước mắt.
    còn rất nhiều thứ bạn sẽ tự học được

còn việc tiền đầu tư.
    - ok việc học cần thiết, ko cần biết bạn học từ trường lớp,khóa lớn khóa nhỏ, hay chỉ đơn thuần 1 người bạn,anh ,chi chỉ dạy cho bạn. có phí hay ko có phí đó đều là học
    - máy móc. MÁY XỊN KHÔNG PHẢI LÀ TẤT CẢ ảnh đẹp do người chụp không phải do máy.
    máy chỉ là công cụ hỗ trợ máy càng xịn thì chất ảnh,và các tính năng hiện đại sẽ giúp đỡ nhanh hơn.
    vậy nên có bao nhiêu thì đầu tư bấy nhiêu. đừng vắt kiệt kinh tế vào 1 gear xịn. vì sao?
    bạn là người mới. và muốn đi chuyên về nhiếp ảnh => số lượng ảnh bạn chụp sẽ rất rất nhiều. sài 1 năm 2 năm sẽ phải lên đời. chứ ko như những người mua máy về chụp linh tinh thì máy ko xuống nhanh.

vì vậy cứ mua máy vừa tầm với kinh tế của bạn học,tập chụp 1 thời gian kỹ năng bạn lên lúc đó lên máy
    còn lens thì nó nắm chất ảnh rất nhiều và nói rất dài nên mình không đề cập tại đây nhưng có 3 thứ tiết kiệm cho bạn
    + canon 50mm F1.8 => chụp chân dung (chất ảnh đẹp,xóa phông mù mịt, boker đep giá cả vừa túi)
    + canon 18-50 (hoặc sigma 17-55) chụp chân dung,cảnh quanv.v.vv. (góc rộng .v.vv)
    + canon 55-250 (chân dung,) muốn bắn xa ngắm gái thì quất em này, giá ổn, chất ảnh đpẹ trong tầm giá

đủ bộ cơ bản
    duonggiasdrax thích bài viết này.
  13. drax

drax Thành viên cấp 4

rajnlove nói như b thì 2 năm sau, tính từ bây giờ, thớt cũng ko kiếm ra tiền.
  14. rajnlove

drax vì sao ? b có thể nói lý do vì sao ?
  15. duonggias

duonggias Mới đăng kí

rajnlove vâng, em học trường lớp chỉ để có kiến thức về máy ảnh thôi, còn chụp choẹt thì em tất yếu phải học hỏi nhiều từ mọi người.
    Em lúc đầu định bơm tiền vào mua con 600d để chụp vì nghe mọi người đánh giá nó có vẽ ổn định, nhưng nó là dòng drop em sợ không đủ lực để gánh công việc nên em định quất 1 em fullframe luôn, dự kiến sẽ là 6D, bác nghỉ sao? Nếu bác có máy nào rẽ hơn nhưng đảm bảo công việc tư vấn em với
  16. rajnlove

nếu kinh tế mạnh thì ko cần băn khoăn. 6d là lựa chọn sáng giá
    còn kinh tế giới hạn thì phải tính toán.
    tạm thời coi bạn có kỹ năng về nhiếp ảnh bằng không. vậy lấy gì làm chắc chắn công việc bạn sẽ như núi mà lo crop không gánh vác được. rất nhiều người sử dụng crop vẫn chụp đẹp như thường.
    quỹ dầu tư là 40tr ta có thể tạm quy ra làm 2 phần
    body nắm 1 phần lens chân dung và lens phong cảnh nắm phần còn lại.
    chưa tính tới phụ kiện nhỏ lẻ như flash v.v.v
    tại sao mình lại nói như vậy.
    vd khi chup event có vác lens chân dung đi chụp được không. xin thưa là không. vì góc quá hẹp
    trừ khi hậu trường và khán đài đủ lỡn để vác máy chạy . nhưng nó sẽ rất mệt vì chạy ngược xuôi.
    tất nhiên không nói tới ekip. vì lúc đó sẽ phân ra nhiều góc máy cố định
    ngoài ra máy để xử lý cũng ko thể coi thường. (lap,pc)
    như bên trên mình có đề cập chưa biết gì thì ko nên buld dàn mạnh để "phá" mà sẽ lên dần
    tất nhiên kinh tế thoải mái thì ko cần bàn rồi.
    biết chụp xong ko thể nào vác cái mặt ko đi xin việc để học tập được. mà phải có cái gọi là sản phẩm để người ta đánh giá kỹ năng của mình. còn ko thì xin vào cũng chỉ để họ sai vặt và trước khi học được nhiều thứ thì cũng nai lưng đi culi cho tiệm.
    HỌC NGHỀ THÌ ÍT MÀ ĂN CẮP NGHỀ THÌ NHIỀU.
    hãy để ý người khác (đồng nghiệp) vì có những thứ họ sẽ ko tận tình chỉ bảo. và ko phải ai cũng truyền hết nghề.
    như 1 bác phía trên nói. cứ chụp thật nhiều. bạn bè, bồ bịch lôi ra làm mod.
    chụp nhiều ko phải cứ lôi ra set A+ rồi chụp.
    mà phải ngắm trước rồi thử. vd. khi chọn góc này thì ảnh sẽ ra sao. hãy thử nháy 1 tấm. rồi view thử. xem cháy sáng thì chỉnh thế nào, set F ra sao T thể nào.
    tham gia các club nhiếp ảnh. sẽ giúp ích rất nhiều. cho kỹ năng và khả năng hoạt bát của bạn.
    mình trước đây cũng băt đầu từ crop. sau 4 5 tháng mình vẫn có đồng ra đồng vào đều đều.
    nhưng vì nhiếp ảnh sở thích chứ không phải con đường chính mình chọn nên ko lăn tăn nhiều.
    còn giowd thị trường nhan nhản photographer nên bão hòa rất nhiều, nếu tay nghề ko ổn . miệng không nhanh ,sản phâm không tốt thì nguy cơ đói là rất cao.
    vậy nên con đường mình đi phải kiên trì và luyện nhiều trong mội trường có tính cạnh tranh cao
    cứ thử nghĩ 1 chiếc bánh 10 người ăn và 100 người ăn thì ra sao.
    chưa kể tới những chuyện phá giá .v.v.v
    tất nhiên có tay nghề cao thương hiệu đoàng hoàng thì ko cần bàn tới rồi

để trở nên chuyên nghiệp thì phải bỏ công sức rèn luyện chứ không phải tự nhiên mà có được. con đường nào cũng chông gai cả

nếu là crop thì hãy thử dòng 2 số của canon
  17. duonggias

duonggias Mới đăng kí

rajnlove em chỉ có tầm 40tr, nếu vậy chắc em làm con 70D + 24-105mm STM + 85mm f1.8.
    -em dự định sẽ chụp lặt vặt trước để kiếm khách hàng và pr tên tuổi, như là chụp ngoại cảnh giá rẻ cho mấy bé teen, chụp quảng cáo cho mấy shop thời trang, mỹ phẩm,... Liên kết với mấy studio trong khu vực về mặt dịch vụ chụp ảnh cưới. Không biết ổn không
  18. rajnlove

học và "phá ảnh " trước đã. hãy tận dụng tất cả những mod mà bạn có thể lôi kéo, bạn bè ,anh chị em, v.v. sau đó hãy nghĩ tới việc kiếm tiền. hãy để kiếm tiền là động lực đừng để kiếm tiền là mục đích.
    đừng ngại share sản phẩm lên các group. đừng sợ chê.
    lời khen là đông lực để làm. lời chê là bài học cho bạn hoàn thiện hơn ở những pic sau.
    khi đã biết chụp (chưa cần giỏi).
    lúc đó hãy tiến hành như những gì bạn đã dự định

24-105 thì đối với bản thân mình. không đánh giá cao con này. tuy là dòng L màu đẹp nhưng trên crop mất lợi thế và hình ảnh ko được trong. (cảm nhận cá nhân) nên trước sài 1 thời gian ngắn phải đẩy đi kiếm em khác.
    còn 85-1.8 thì khỏi bàn. chất ảnh tới nước màu cho chân dụng quá ổn
    trước khi thành công hãy đi cùng ai đó sẽ có nhiều điểm lợi cho bạn. (bạn bè anh em. hay xin theo ai đó)
    và đừng quên hành thật nhiều vào. học chỉ là lý thuyết nên phải vận dụng lý thuyết va hành nhiều vào. đừng ỷ lại học xong là good mà quên hành
  19. duonggias

duonggias Mới đăng kí

rajnlove cám ơn bác rất nhiều, nhưng em muốn có 2 lens để phòng nhiều trường hợp, chân dung đã có 85mm, vậy 1 bé nữa e nên lấy con nào
  20. drax

drax Thành viên cấp 4

rajnlove cái mình hướng đến cho thớt là một hướng đi, theo kiểu vừa học vừa làm, vừa chơi vừa kiếm tiền, nếu ko thích vẫn có thể dừng lại, ko sao. nhưng với b, m cảm thấy b định hướng cho thớt theo hướng chuyên sâu, nếu vậy, để thành thạo lr, ps cơ bản mất 6 tháng, kỹ thuật chụp ở mức cơ bản cũng mất 6 tháng, vậy là đi tong 1 năm, xong để nó ngấm thì cũng cần 1 năm cầm máy nữa. m nói ở đây là đúng kiểu dạy từ từ cho ngấm, ko phải kiểu mì ăn liền.

b nói nhiều thứ cũng ko sai, nhưng b nói học nghề thì ít, ăn cắp nghề thì nhiều, đơn giản, ko ai lại muốn truyền hết công lực cho một thằng đệ tử chưa gì đã ma lanh. kiểu đệ tử này, sau này chỉ có phản thầy.

Ủng hộ diễn đàn