Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm thế nào để in ra màu y hệt như khi mình trên máy tính?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi erikator, 13/5/16.

Lượt xem: 3,044

1. erikator Thành viên cấp 1

Mình mới làm bussiness card. Trên đó là mà cam nhưng khi in ra, lại là màu đỏ đậm. Mấy anh chị bảo cái gì đó kiểu trên pc khác, ngoài khác... Có cách nào mà in ra y hệt như mình nhìn thấy ko mấy bạn?

...
  2. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

thứ nhất màu trên máy tính và in là 2 hệ khác nhau muốn giống nhau cần nhiều yếu tố à cũng ko thể nào dám chắc trùng 100% được.
    thứ 2 màn hình của bạn có đảm bảo là đúng vs thông số màu bạn làm ko?
    thứ 3 khi bạn làm file bạn đang dùng hệ màu nào? RGB hay CMYK?
    Cam nó cũng có sắc của nó từ cam đỏ đậm, tới cam lợt đủ mọi kiểu màu cam nha
    hoandsg thích bài viết này
  3. rungtram2014

rungtram2014 Thành viên cấp 4

lổi này có rất nhiều thứ có liên như màn hình không đúng màu file thiết kế RGB còn máy in làm CMYK .V.V...
  4. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

Lỗi này do nhà in nó in ghép, xong thằng xuất film quăng cơ man nào là file card vào 1 bản film. Rồi thằng thợ in không biết canh pha màu in cho đúng vì nhiều quá.
    Vậy khi đi in nên mang file đi in proof trước, màu mà okie rồi, thì cứ cầm bản proof đó bắt nhà in canh màu cho đúng mới trả tiền.
  5. phankien9x

dabeomoon cái này thì bạn ko nói vậy được rồi!
    in ít muốn rẻ thì phải chấp nhận chuyện như vậy, mà đã xác định là in offset hay in nhanh đâu?
    bây giờ in card in nhanh vs in offset chất lượng không nói chứ giá thành là giống nhau rồi đó trừ trường hợp in 1 hộp
    in proof có một cái card thôi quá cha tiền in card rồi :v
    mà đòi nhà in offset nó gửi proof cho bạn coi thì nó cũng là từ miếng proof lớn cắt ra thằng thợ in nó có 3 đầu 6 tay cũng chẳng canh được vs một bài gép như vậy!
    In offset mấy màu gồm 3 màu 4 màu thì khó canh chứ màu cam có 2 màu à mình không nghĩ là thông số đúng mà nó in ko ra, 1 là canh theo màn hình sau đó gửi file in nên cái này đành chịu à :v
    erikator, MissMabuhoandsg thích bài viết này.
  6. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Muốn chuẩn thì phải pha màu , mỗi màn hình hiển thị màu khác nhau , nếu ở trên dùng hệ màu RGB thì phải thay đổi thành CMYK , và trong đó phải pha màu lại nhé , theo mình cảm nhận thì màu ở trên là khoảng Yellow 10% Mangeta 100%.(Và bạn đùng nói bạn làm , mình nghe câu này nhọt lắm !)
  7. rungtram2014

rungtram2014 Thành viên cấp 4

cái card đó là nhờ làm free bênh tóp của bạn ducuong233 mà
    erikator thích bài viết này
  8. phankien9x

BíĐỏ vãi cả 10Y 100M
    nhầm rồi bác ơi cam nó màu chính là Y sau đó thêm M chứ ko phải chính là M nha bác
    màu cam phía trên là đỏ và vàng gần cân nhau nó sẽ sát về màu đỏ cờ nhiều hơn cam, in ra mà nó là màu đỏ tươi hoặc cam đỏ đậm cũng dễ hiểu
  9. Huệ Nguyễn 6894

Huệ Nguyễn 6894 Mới đăng kí

do màn máy bạn dùng làm thiết kế không đúng màu, và dùng trong in ấn thì phải để thông số màu CMYK
  10. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

phankien9x nhằm thật :3 sau khi test lại M=90 Y=70 gần gần khoảng đó :3
  11. phankien9x

Nói chung để in ra đúng màu thì rất là khó nói
    Màn hình phải gần đúng màu thực nhất ko cần biết các bác xài mac dell acer gì thì ko biết, ko đi cân lại vẫn sai bình thường
    Kinh nghiệm của em thấy thì man của thằng acer chuẩn và rẻ nhất hơi dư vàng đỡ hơn cái dư xanh của mấy màn dell hay doc
    Chất liệu khi in cũng nói nên màu sắc nữa, giấy C hay B hay I cũng có nhiều loại rồi giấy mĩ thuật in trên giấy cán màng nữa cái này phải xác định trc khi in, tóm lại cái này do kinh nghiệm cũng khó chỉ. Công đoạn sau in cũng làm biến màu nữa, cán màng hay nhiều khi dùng gôm tẩy bớt màu vs giấy mĩ thuật nó làm thay đổi sáng lên hoặc đậm lại vs màu là bình thường.
    Về bên kĩ thuật in, người ta chỉ làm đc 1 phân nào đó về màu ko phải thông số mình tè le ra người ta fix hết đc cv người ta chính là sắp mấy miếng kẽm chồng khít lên nhau để tránh bị lé màu thôi
    Muốn đẹp thì chơi màu pha đi đắt hơn nhưng đúng màu yêu cầu
    Còn muốn từ màn hình hoặc từ proof đạt 90 100% với bản in thì cả cái làng in chả ai dám nhận bài in của mấy bác
    Còn trường hợp mấy bác design chữ nhỏ size dưới 12pt mà còn chơi màu 2 3 màu hay chi tiết lắt léo bé tý sẽ thỉnh thoảng gặp mấy thằng bình tào lao chuyển về 1 màu hoặc 2 màu để kĩ thuật in dễ làm dẫn tới sai màu thiết kế cũng ko hiếm thấy. Ko phải thiết kế chỉ cần đẹp xong quang nhà in bắt nó in y chóc. Muốn chuyên nghiệp các bác nên tìm hiểu màu nó pha như nào, cách thức in offset hay in ống đồng hay một màu để biết cách làm màu mè. Nhà in sẽ hợp tác nó dùng máy gì? Mấy trục khổ in nhỏ hay lớn.
    Chứ cứ biết mỗi design công cụ thì còn lâu mới đc cái sản phẩm thành phẩm nào ra hồn
  12. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

phankien9x phán như đúng rồi ấy nhỉ, chấp nhận in giá rẻ là phải như thế thì bao giờ mới khá được.

Còn làm về thương hiệu đã ra bản proof thì dùng được cho nhiều thứ bạn nhé, in proof cũng chẳng tốn kém gì cho cam so với việc in ra một đống lỗi không dùng được rồi vất đi làm lại đâu.

Chuyện cân màu màn hình như kiểu lừa trẻ con ấy, đã xài màn hình phục vụ cho mục đích giải trí giá thành rẻ thì cứ để mà dùng thôi cân làm cái qué gì có cải thiện gì đâu. phankien9x đang xài màn acer của bọn tai quăn nhỉ nó nằm trong phân khúc giá thành rẻ nhất nên đừng nói là nó chuẩn hơn dell hay mac.

Chuyện đi in theo bản proof mà không đạt được tới mức 90% như bạn nói thì thằng nhà in đó nên nghỉ kinh doanh.

Ở đây mình muốn nói về sự hài lòng của mắt khi nhìn bản proof, nếu in proof ra không thấy hài lòng thì phải đổi phương án màu liền.
    Và không đồng tình với kiểu in card 8-12k/1hộp thì không có quyền đòi hỏi chính xác màu, ra màu không đúng thì không nhận hàng...
  13. ThienFurniture

ThienFurniture Thành viên cấp 2

Chuyển từ hệ màu RGB qua CMYK khó ra được màu chuẩn lắm, chỉ tương đối thôi. nhưng từ màu cam thành màu đỏ thì lệch quá
  14. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

Nói thế này cho sớm chợ....Cũng là kinh nghiệm của CTy luôn.... Màu nào cũng hiển thị lên màn hình khác với khi đi in. Dù canh thông số ntn đi nữa. Chỉ riêng trên tất cả dòng Apple thì màu in ra vs màu trên màn hình của apple là 9/10 vs thực tế.
    Cty ban đầu anh em dùng nh loại máy, Dell, HP, acer...v.v.. đến máy thùng kèm màn hình aoc hay Samsung hay màn hình nào cũng vậy... Cũng 1 màu, 1 thông số thôi nhưng hiển thị khác nhau rồi đem cân chỉnh màn hình các kiểu.... Rồi hệ RGB hay CMYK gì cũng vây ah... kiểu nào cũng sai màu....Cuối cùng đem in cũng ko giống...
    .
    Nhưng sau khi chơi apple thì màu present vs màu in ra là khách khá ok... tình trạng sai màu gần như rất hiếm..
    erikator thích bài viết này
  15. erikator

erikator Thành viên cấp 1

Đây là chụp lúc buổi tối dưới bóng điện nên màu nhìn hơi cam 1 chút chứ bình thường nhìn đó y hệt như chu Chú ý thật kỹ khi bình luận
  16. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Thực tế màu hiển thị trên màn hình ko bao giờ chính xác , mỗi màn là mỗi màu khác nhau , Và khi chuyển từ màu RGB -> CMYK qua nhiều bước thì độ chính xác chỉ tầm khoảng 70% -> 80%.
  17. 3dsmax.vn

3dsmax.vn Mới đăng kí

Kinh nghiệm của mình là dùng hệ màu cmyk. khi in thì in bằng photoshop, ai chứ đừng xuất ra ảnh để in. Một cái nữa là màn hình máy tính phải dùng loại đúng màu. Apple càng tốt. ^^
  18. phankien9x

dabeomoon Khá hay không cũng do tâm lý người sử dụng nữa
    Mời bạn cho cái giá in proof ạ rồi mà nói nó có đáng hay ko? in proof tính theo cm2 chỉ in một mặt giá rẻ nhất là 100/cm2 trên giấy couche rồi đó bạn tự tính
    Nếu là trò lừa trẻ con người ta mở cả cty và lừa được bao nhiêu người vậy mà sao ko bị xích cổ?
    Còn cái gì nó cũng có giá của nó, vừa rẻ vừa đẹp thì đâu mà có?
    Nếu như cái màn hình của bạn nó tè le ra còn mang file đi in proof đòi nó đạt 90% của thiết kế của bạn thì bạn là thánh cmnr.
    Muốn chuẩn màu nhất, nó là kinh nghiệm của từng dân tk, nó còn dính dáng tới cả in ấn nữa, còn bạn cứ ở đó nói đến khá vs chả không cái gì cũng cho mình đúng rồi đổ vạ cho bên in vs bên proof, nghe chắc nó hợp lý.
    Và nói vs bạn muốn phản pháo ai đó hãy đưa ra cái chứng cớ xác thực một chút và đọc cho rõ nội dung, tôi đã nói "man của thằng acer chuẩn và rẻ nhất hơi dư vàng đỡ hơn cái dư xanh của mấy màn dell hay doc". Còn đọc lại 1 lần nữa mà chưa hiểu vấn đề thì đừng có cmt nữa, chia sẻ kinh nghiệm chứ ko phải cãi lộn vs bạn. Thân ái và quyết thắng

Ủng hộ diễn đàn