Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm video phỏng vấn dạo/clip ngắn dạng hài hước trong công ty thì cần chuẩn bị những gì?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về video' được đăng bởi golgol, 1/6/18.

Lượt xem: 9,848

1. golgol Mới đăng kí

Em chào anh chị ạ. Em là tay mơ thôi ạ, em đang mày mò làm mấy cái video kiểu vui vui/phỏng vấn dạo để up lên fanpage, kiểu như Mutex của kênh 14 ấy ạ. (Kinh phí nho nhỏ thôi ạ:P )
    Anh chị nếu từng thực hiện có thể giải đáp giúp em vài thắc mắc không ạ? Em cảm ơn nhiều ạ ~~~~~ :x:x:x

1. Cần chuẩn bị những thiết bị gì?
    (Nếu có ở đâu thì tốt quá ạ, hoặc chỉ cần tên loại thiết bị thôi ạ, em có tìm mà loạn cả lên rồi ạ 8-} )
    - Em mới có 1 máy ảnh để quay thôi, cần mic với gì nữa vậy ạ?

2. Nên thực hiện trong thời gian bao lâu?
    - Dạng video phỏng vấn đường phố
    - Dạng video nội dung hài (VD: 10 kiểu học sinh thường gập trong lớp)

3. AC hay lấy hiệu ứng âm thanh/hình ảnh ở đâu ạ?
    Ví dụ thêm hiệu ứng đổ vỡ, shock, mắt kính ngầu.... (em có tìm thì cũng có ra nhiều, nhưng xem video người ta thấy nhiều hiệu ứng hay thế, em tìm mà không ra được nhiều thế, mà cũng k biết tên nên không biết tìm kiểu gì luôn, toàn hú họa ăn may tìm ra thôi :-)/\:-))

Hay mấy clip chèn thêm video 1 câu nói/đoạn biểu cảm hài hài của mấy nhân vật nổi tiếng (ví dụ PewPew ấy ạ, hay là cứ khi nào mình muốn chèn là phải đi cắt cái đoạn đấy trong video Pew ra ạ?)

4. Cần lưu ý gì đặc biệt?

5. Anh chị hay dùng phần mềm gì để edit hậu kỳ video đó ạ?

Em cảm ơn các cao thủ nhiều ạ! :):):)

...
  2. DinhMinh Design

DinhMinh Design Thành viên cấp 1

1. Thiết bị:
    Máy quay: Có thể thuê (Vote Sony A6000. tầm 200k 1 ngày)
    Micro phone: Loại này phải tốt khi làm dạng Vlog phỏng vấn đường phố để chống ồn (cũng có thể thuê)
    Chân máy, Gimbal: Cũng có thể thuê (hoặc chỉ cần Chân máy thôi, gimbal thì hơi sang chảnh)
    2. Chuẩn bị:
    Dạng video phỏng vấn đường phố: Nội dung (không mang tính chính trị nhé), bông băng thuốc đỏ (lỡ gặp khách khó tính mà hỏi những câu như: "xo*c nhau bao nhiêu lần, xo*c nhau lúc nào...), thời tiết (đối với thiết bị đi thuê thì mỗi tiếng đồ hồ đều quý giá)
    Dạng video nội dung hài: Kịch bản, diễn viên, bối cảnh... Vì thiết bị ngon mà kịch bản kém, diễm viên đơ, bối cảnh k phù hợp thì cũng thua
    3. Thời lượng:
    Dạng video phỏng vấn đường phố: tầm 3-8 phút thôi. Vì dạng phỏng vấn thì nội dung lặp đi lặp lại gần tương tự nhau, nên dài quá dễ gây chán
    Dạng video nội dung hài: tầm 8-12 phút. Quan trọng là nội dung phải chất-mới, diễn viên diễn tốt thì 100 phút người ta cũng xem. Còn ngược lại. Người ta xem 2 3 cảnh đầu người ta tắt ngay
    4. Âm thanh:
    Mình hay dùng cái này:
    Code:
    https://www.youtube.com/watchv=MwgWQybDT48&list=RDMwgWQybDT48&t=2
    5. Lưu ý:
    Lưu ý các mục 1,2,3 ở trên và khi làm thực tế sẽ cho nhiều kinh nghiệm về các lưu ý khác
    6. Phần mềm:
    Mình dùng: Adobe Premiere CC 2015. Hoặc phiên bản thấp hơn
    Cấu hình máy edit và dựng ổn tý xuất HD 1080 cho đẹp nhé
    Chúc bạn vui!!!
    Chỉnh sửa lần cuối: 2/6/18
    golgol thích bài viết này
  3. golgol

golgol Mới đăng kí

DinhMinh Design Ui em cảm ơn đại ca ạ! >:D<>:D<>:D<
    May nhờ anh giúp a, nhưng anh ơi anh xem giúp em cái link youtube kia với ạ, e click mà nó báo lỗi 404 rồi anh ạ =((
  4. xthanh9x

xthanh9x Mới đăng kí

Máy quay, máy tính cộng với biết sử dụng photoshop là xong
  5. DinhMinh Design

DinhMinh Design Thành viên cấp 1

golgol
    Link đây nhé:
  6. golgol

golgol Mới đăng kí

Em cảm ơn mọi người a :):):)
  7. tnguyenx91

tnguyenx91 Thành viên cấp 1

bên đó có nhiều clip chỉ quay bằng đt xong rồi chỉnh sửa đó bạn, nhưng chắc áp dụng cho kiểu trong phòng thôi
  8. RungRinhinfo

RungRinhinfo Thành viên cấp 1

cám ơn người lạ
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn