Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lần đầu cầm DSLR, xin gạch các bác cho mau lớn.

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi Du Phong Dã Quỷ, 11/11/13.

Lượt xem: 6,793

1. ktscongtran

ktscongtran Thành viên cấp 2

À, mình thích #9, thấy màu này hay :))
    Du Phong Dã Quỷ thích bài viết này
  2. Mr.Duy

Mr.Duy Thành viên cấp 1

khanhvt92 bác có thích chơi dòng sony alpha ko e đang có một bộ muốn bán!
  3. Hoàng Hà

Hoàng Hà Thành viên cấp 1

ktscongtran cho em hỏi ngờ u cái, có grip thì ko out nét nữa à bác :D
  4. marsu1092

marsu1092 Mới đăng kí

Góp ý tí cho thớt là chụp chân dung không nên tham để khẩu to quá :D nét được một bên mắt thì bên mắt kia cũng bị nhòe rồi. ( có vẻ như bức 10 bị vậy)
    Còn như bức 5 6 thì có vẻ pts quá tay hay sao đó ( k phải do lens) mà hình bị "soft" quá, nhìn mịn quá mức nhưng mà nó mất chi tiết mất nét :D
    Thích bức 8 và 12 :D
    keep trainning!
    Hôm nào trà đá anh em trao đổi chơi :3 ( Huy Hùng) !
  5. Rosy Nguyen

Rosy Nguyen Mới đăng kí

Phạm Hoàng Hà Mình ko biết nhiều về máy anh :D mình dự định mua DSLR Nikon D3200 cái này ổn không bạn?
  6. quocnc

quocnc Thành viên cấp 1

fix 50 1.8 thì cứ đóng f/2.8 cho đỡ bị out
  7. ttpp

ttpp Thành viên cấp 1

tại sao phải cố lên 85 lol
    Du Phong Dã Quỷnovembercoffee thích bài viết này.
  8. maianhtu164

maianhtu164 Thành viên cấp 2

Chà chà, cố gắng lia máy khắp mọi nơi đi bạn ơi, sẽ lên tay nhiều đó.
  9. novembercoffee

novembercoffee Mới đăng kí

Mạo muội xin góp ý vài thứ:
    (với body 30D vs lens 50 f1.8 thì bạn chụp như vậy là tốt rồi, mong các bác tập trung vào hỗ trợ và đánh giá ở góc chụp cũng như cách blend màu của chủ thớt).
    - Không cần thiết phải lên 85, vì 85 trên crop thì lùi hơi xa, mà trên 30D thì chất ảnh cũng ko cải thiện được là bao, ngoại trừ việc xóa phông ngon hơn, còn lại độ nét thì phải tùy góc và ánh sáng.
    - Như bạn nói là mới chụp, thì nên khai thác hết 30D và nhanh chóng nâng cấp. Vì bạn mua máy cũ, 30D giờ không thể cho bạn những bức ảnh có độ nét căng được, nên đừng thắc mắc tại sao ảnh ko nét, và đừng đổ lỗi cho lens. Cũng lens đó cắm FF hoặc các dòng đời mới bây giờ sẽ cho chất lượng ảnh tốt hơn nhiều.
    - Theo kinh nghiệm của mình, mới chụp nên để file Raw, sau này về tham khảo trên diễn đàn hậu kỳ xử lý như shop, lighttroom,... và điều bạn nên làm nhất bây giờ là học cách setup các thông số trên dòng DSLR, học cách sáng tạo góc chụp, bố cục... để xây dựng cá tính riêng... Sau này có máy xịn bạn sẽ thấy giá trị như thế nào.
    (gọi là ném thêm viên đá vào lòng hồ chứ không có ý khoe khoang gì, mong mọi người chia sẻ).
    Du Phong Dã Quỷ, quocnc, Cốm1 người khác thích bài viết này.
  10. ZET168

ZET168 Thành viên cấp 2

Hoàng Hà có grip chỉ giúp cho bạn cảm giác máy tốt hơn, và tiện khi chụp chân dung. Chứ ảnh nét hay không là do bạn set thông số và cách cầm máy thôi.
  11. ZET168

ZET168 Thành viên cấp 2

G Dinny 85 f1.8 với 50 f1.8 mà không biết cách chụp vẫn out nét như cơm bữa bạn ah. 85 thì khi chụp chân dung sẽ xóa phông tốt hơn, trọng tâm chủ thể nhưng góc hẹp, khó xoay sỡ.
  12. G Dinny

G Dinny Thành viên cấp 3

novembercoffee thanks pác....chia sẽ kinh nghiệm tuyệt vời....với hồi pữa e nghe lão Cốm chỉ lả nên để khẩu 1.8 ria 2 tuần cũng khá hay... thanks all! :*
  13. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Mấy bác đừng so 50f1.8 với 85 làm gì. Ngay cái giá nó đã có sự khác biệt rồi nên chất lượng cũng thế nhé.
  14. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

novembercoffee bạn có chắc là 30D không cho được ảnh nét căng ko?
  15. Hoàng Hà

Hoàng Hà Thành viên cấp 1

ZET168 em hỏi gây lú thôi :)) em chụp cũng đc 2 năm rồi :3
  16. ZET168

ZET168 Thành viên cấp 2

Hoàng Hà :D bác biết rồi thì em cũng nói để mọi người biết thêm thôi. Vào diễn đàn chia sẻ cùng mọi người thôi mà. Mà bác hay đi chụp ko, được thì hú em đi làm mấy shot hahaha
  17. novembercoffee

novembercoffee Mới đăng kí

jynftu: 30D là một trong những máy mình đã chụp qua, khi đó mua mới từ bên Nhật về, cũng là một trong những máy rất ngon và chất ảnh lên tốt- với điều kiện mua mới cứng và dùng giữ gìn cẩn thận.
    Nhưng như chủ thớt nói là mua máy cũ và ảnh chụp lên đã rõ, chất lượng ảnh không còn nét như máy mới.
    Ở đây, mình chỉ nói đến vấn đề là 30D đã ngưng sản xuất từ lâu, và giờ mua được máy cũ mà giữ gìn còn tốt và chất ảnh ngon thì cực hiếm.
    Chứ không phải đánh giá 30D không cho ảnh tốt. Mong bạn hiểu đúng ý !
  18. sunlight

sunlight Thành viên cấp 1

mod ba' the :v
  19. shinku

shinku Thành viên cấp 1

1 số tấm đẹp 1 số tấm em thấy out sáng quá @@
  20. ZET168

ZET168 Thành viên cấp 2

Thớt nên tìm hiểu là cho dù sắm body nào cũng vậy. Quan trọng nhất vẫn là người chụp thôi. Thớt đang có 30D thì cứ xài 30D, làm quen thông số, bố cục trước, rồi có tiền thì nâng cấp lên 7D hay FF chứ đừng lên lắc nhắc làm gì.

P/S: mấy tấm ảnh cuối của thớt bị pts quá tay rồi. Nhìn ng như nhựa :D

Ủng hộ diễn đàn