Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lần đầu chụp phơi sáng dài

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi Saddy Wind, 24/4/13.

Lượt xem: 6,676

1. khiem3890

khiem3890 Thành viên cấp 2

Mình toàn chụp AV, iso thì cứ thấp nhất mà vặn, khẩu thì tầm 16-22 là vừa :)))
  2. nov30th

nov30th Mới đăng kí

Bạn nên chọn những góc chụp gây ấn tượng hơn, những góc bạn chụp nó bị bình thường quá ^_^
    và khi chụp thì nhớ khép khẩu phù hợp tùy thuộc với thời gian phơi để tránh tình trạng cháy sáng như trên :D
    Nếu muốn tham khảo 1 số ảnh phơi thì pm mình qua fb: Tung Chăn Ném Gối nhé
    Have fun ^_^
  3. BlackIDVDS

BlackIDVDS Thành viên cấp 1

Khẩu 22. tốc từ 10~30s. còn iso 100. 200 nếu muốn lấy nền trời :3.
  4. hactyhon

hactyhon Thành viên cấp 2

Hôm rồi mình cũng có làm 1 vài tấm, iso 100, F11 (khoảng đấy), phơi 15-20s. Cùng chia sẻ với bạn:

phuhao411 thích bài viết này
  5. Syter

Syter Thành viên cấp 2

Bác sợ đúng chỗ rồi đấy :))))
    -
    Cứ để cho sensor nó tiếp xúc với ánh sáng mạnh là có thể bị cháy, ví dụ như chỉa máy lên mặt trời cũng có thể bị cháy, đi xem ca nhạc mà chỉa vào đèn lazer cũng có thể bị cháy, phơi sáng mà set dư sáng quá làm ánh sáng tiếp xúc với sensor 1 thời gian > nóng > cháy. Nói chung là muốn nó bị cháy cũng không dễ, nhưng nhiều khi cũng dễ vô ý làm bị cháy lắm :))
    (Kinh nghiệm 2 con sensor :v)

Cái vấn đề bạn hỏi là set tốc,khẩu,iso bao nhiêu thì còn tuỳ vào hoàn cảnh và thời tiết lúc chụp ảnh. Ví dụ nếu bạn phơi ban ngày thì không thể áp dụng cùng 1 thông số với ban đêm được, phơi ở nơi không có ánh sáng cũng không thể áp dụng cho phơi ở nơi có nhiều đèn.
    Theo mình thì khi phơi 1 khung cảnh nào đó, trước tiên iso là 100, sau đó khẩu bạn đẩy lên 11 trước, cuối cùng là chỉnh tốc theo thanh đo sáng (Ưu tiên iso, khẩu độ) .
    Muốn phơi một hoạt động kéo dài nào đó như chụp Lightpainting, chụp đèn xe, chụp nước thì bạn set tốc lên trước (20s>30s tuỳ ý bạn, iso 100), sau đó set khẩu theo thanh đo sáng, nhưng làm gì thì khẩu cũng nên khép khép thôi nếu muốn nét hơn (Ưu tiên tốc)

Tóm lại là bạn vác cái máy ra đường, tự set theo cảm tính rồi chụp 2-3 buổi là ổn thoả.
    Nguyễn Hoàng Minh Long thích bài viết này
  6. Vũ Quốc Việt

Vũ Quốc Việt Thành viên cấp 2

Không có chân máy chụp phơi sáng chán thật. Kinh nghiệm phơi sáng của mình: Khẩu đóng chặt, để máy tự đo sáng ở chế độ Aperture priority xem thời gian là bao nhiêu là đủ sáng và ảnh cân bằng sáng tốt nhất. Sau đó mới chỉnh sang M để du di trong cái khoảng mà máy đo sáng đó. VD: Để Av, đóng khẩu 32, máy đo sáng là 22s thì đủ sáng. Chuyển sang M, để khẩu 32, chỉnh time khoảng 20-25s và chụp thử xem độ sáng của bức nào ưng ý nhất. Cái mà bạn làm đang làm mò, làm ngược và đang spam băng thông diễn đàn và A E. Trông những gì bạn up, nói thật, như 1 đống rác vậy. Bạn không thể đem những bức ảnh NHÁP của bạn post hết lên đây để mong có được nhận xét tốt. Xin lỗi mình nói thẳng, có thể bạn mất lòng, nhưng đó là thật!
    kentnguyen thích bài viết này
  7. kentnguyen

kentnguyen Mới đăng kí

Em ko có tài khoản vietdesigner những đành phải làm một cái để cười vào mặt chủ thớt một phát =)))) ảnh đã xấu mà còn bảo thủ :v
    tuancrab thích bài viết này
  8. quoc thang tran

quoc thang tran Mới đăng kí

phơi nhiều lần sẻ có kinh nghiệm.
  9. hakhanhbk2008

hakhanhbk2008 Thành viên cấp 2

Up ko chọn lọc,dùng phơi thái quá ảnh đêm mà sáng lóa cả mắt nhìn xấu quá
  10. TONE.Rs

TONE.Rs Thành viên cấp 3

Chỗ này ở đường Bưởi thì phải, nhìn thẳng ra tòa nhà LOTTE đang xây kìa :x
  11. AnthonyLuu

AnthonyLuu Thành viên cấp 1

Góp ý cho chủ thớt mình cũng có chơi trò này nhưng ko dám đốt sensor như chú vậy, làm thế thêm vài lần rồi rước luôn em mới về lun :P

đây là ảnh của mình phơi, chỗ này chắc ai cũng bít rồi nhỉ :D

12. nguyenquynhvt

nguyenquynhvt Thành viên cấp 2

phơi xong về phải kéo lại màu chứ bác..
    chắc lần đầu nên e k ý kiến :P
  13. Saddy Wind

Saddy Wind Thành viên cấp 2

Mình nói rõ ở trên rồi mà :)) bạn nghĩ j mà nói mình bảo thủ vậy, mấy pic cháy là mấy pic đầu tiên mình chụp, ko có kinh nghiệm nên mới bị như thế, ném lên để ăn gạch mà :)) mấy pic cháy là mình để f thấp + thời gian phơi sáng dài nên mới bị như thế, nếu ko đưa lên cho mọi người chửi thì làm sao biết để mà tránh. Bác cười thì cứ thoải mái còn nếu đã cmt thì nên góp í một chút, cái câu cười vào mặt này là từ bên f17 một cái box truyện phiếm ko nên vác vào đây bác ạ.

Mình chụp lần đầu và ko có chân đế nên chụp lấy kinh nghiệm và ăn gạch của mọi người là chính thôi :D mấy pic cháy như mình nói ở trên là mấy pic đầu tiên chưa có kinh nghiệm chỉnh khẩu và thời gian, mình cũng ko điên đến mức đi đốt sensor đâu :))

:D
    Mình chụp lần đầu nên nên để nguyên up lên ăn gạch
    bạn ạ :D

Chuẩn men :x

Máy mình min iso là 200 :(( mình cũng muốn để 100 thôi mà ko dc

p/s: cám ơn mọi người đã góp í, mình sẽ cố kiếm cái chân máy rồi đi kiếm góc chụp lại vậy
  14. Trung Kin

Trung Kin Thành viên cấp 1

mình có ghi là "ra chất lượng tốt nhất" mà, thường thì mọi ng vẫn thích đóng khẩu sâu vì luôn nghĩ càng sâu thì càng rõ
  15. Nếu chỗ đứng mà sáng quá thì nên chọn chỗ khác , không thì đặt thời chụp ít thôi :)
  16. lightminh

lightminh Mới đăng kí

cháy cả sensor
  17. HĐ90

HĐ90 Mới đăng kí

một màu trắng xóa :D

Ủng hộ diễn đàn