Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Lần đầu được cầm máy ảnh chuyên nghiệp

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi tonyviet110, 4/2/13.

Lượt xem: 8,714

1. Bill Dre

Bill Dre Thành viên cấp 1

Ảnh bông hoa vàng lấy nhầm nét rồi bạn. :D. Mình góp ý thôi nhé.:D
  2. Soo Bio

Soo Bio Thành viên cấp 2

Ơ. Thế có ống tele 1 góc thì k phải là fix à?
  3. goal

goal Thành viên cấp 3

Thích 2 pic cuối :x
  4. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

lần đầu mình nghe thấy tele 1 góc gọi là fix, bạn giải thích rõ hơn giúp mình được ko, mình ko hiểu rõ :-s
  5. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Fix gì mà tiêu cự lởm chởm thế =.,=
    Rõ ràng dùng lens zoom mà :3 :3
    Soo Bio thích bài viết này
  6. setgon

setgon Thành viên cấp 2

Mình thấy ngoài tấm bông hoa màu vàng ra thì bố cục máy tấm chân dung vẫn ổn chứ có sai đâu. Có thì tấm đầu chỉ bị lệch 1 xíu nhưng ko dáng kể =.=
    Nếu bạn cho là sai thì có thể phân tích, bình ảnh cụ thể hơn dc ko? =.=
  7. xuangiang1011

Tele là chỉ tiêu cự lens lớn hơn normal 50mm thôi anh. Ng ta chỉ phân biệt Zoom với Fix. Tele thì với Normal và Wide.
    Soo Biohth02x1 thích bài viết này.
  8. vkhoalk

vkhoalk Thành viên cấp 2

cái này dùng ống zoom rồi.... tấm 2 đâu ra thêm 1 cái DSLR thế, nghi bác này giả vờ ngu ngơ quá
  9. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

tấm 1 ảnh ngay giữa trong khi bg quá mờ và ko có gì đặc biệt để tạo nhấn, pic 2 thì máy ảnh che hết mặt, đấy gọi là chụp máy ảnh ko phải chụp chân dung, ảnh 3 sai điểm mạnh, ảnh 4, 5 còn sai hơn, mặt quá sát mép trên nên ko có không gian cho ảnh, trông ảnh cụt và buồn cười, ngoài ra cách chụp làm mod tách rời với bg như kiểu ảnh ghép
    Popeye Tuấn Nguyễn thích bài viết này
  10. vuvietkhoa

vuvietkhoa Thành viên cấp 1

có vẻ như hơi lạm dụng topaz thì phải
  11. setgon

setgon Thành viên cấp 2

Tấm 1 ko phải giữa ảnh quá đâu, theo mình thấy vậy là cũng ổn rồi tuy có sai 1 chút
    Tấm 2 bạn ko nghĩ đó là ý đồ của người chụp à =.=
    tấm 3 lẹch cung có bao nhiêu đâu. chấp nhận dc
    còn lại thì mình đồng ý với bạn ^^
    Shenvi thích bài viết này
  12. Filbert Huynh

Filbert Huynh Thành viên cấp 1

lần đầu =.=!
  13. Nhắng

Nhắng Thành viên cấp 3

Theo mình hiểu về ông tele và fix là :
    Tele: ống có thể zoom dạng như 50-250, 70-300 chẳng hạn
    Fix: 50mm 1.4, 1.8 hay 35mm chẳng hạn, loại ống không thể zoom :)
  14. Đầu gấu Vietdesigner

Đầu gấu Vietdesigner Thành viên cấp 3

theo "kinh nghiệm" add flare gà vịt của em thì e khuyên bác nên cho soft blur cái lens flare trước khi add. để thế này tia nắng sắc nét quá, lộ :)
  15. kevin198788

kevin198788 Thành viên cấp 2

:T nôm na cho chủ thớt dễ hiểu vậy nhé :-B ...fix với zoom chia làm 2 ..giống như khi bác thử thai bằng que thử ấy :v :v ....thế nhé , que thử 1 vạch ( tức là chỉ có bắt nét..cái vòng sao su tròn tròn mà bác hay núm nó xoay ấy ..) là fix ...2 vạch là zoom ( vừa có lấy nét , vừa có zoom ) ..vậy thôi :)) ..chúc chủ thớt sớm có được 1 em vợ mới, để thử que ....
  16. Hùng Anh

Hùng Anh Thành viên cấp 2

Chắc dạo này nhiều thánh lần đầu abc quá nên ám ảnh :D !
  17. xuangiang1011

Tất cả các lens trên 50mm hoặc 55mm ở các đời lens cũ đều đc gọi là lens tele. VD 85mm thì đc gọi là mid tele. Tele là chỉ tiêu cự cũng như độ mở của lens thôi, như lens 200mm đc gọi là fix tele lens vì nó chỉ có 1 tiêu cự. ;)
    hth02x1Shenvi thích bài viết này.
  18. Vũ Quốc Việt

Vũ Quốc Việt Thành viên cấp 2

hề hề, nói về chuẩn thế nào gọi là tele, wide, normal thì thiếu 1 yếu tố quan tờ rọng nhứt là lense đó được lắp trên body nào, FF thì 50 mới là normal, chứ crop thì 50 tụt béng lên tele òi còn đâu. Hê hê
  19. Popeye Tuấn Nguyễn

Popeye Tuấn Nguyễn Thành viên cấp 2

Chuẩn luôn:like:
  20. Popeye Tuấn Nguyễn

Popeye Tuấn Nguyễn Thành viên cấp 2

Tóm tắt cho bạn hiểu
    DOF : độ sâu trường ảnh
    Khẩu độ : là trị số tính bằng f ví dụ : f/1.4...v.v

Dof nông là gì dof sâu là gì :
    Dof nông : là trị số khẩu độ nhỏ ví dụ từ f/1.4 , 1.8 , 2.8,3.5 (thường cho hiệu ứng xóa phông)
    Dof sâu : là trị số khẩu độ lớn ví dụ : f11 -f16 ...

Lưu ý: trừ các ống chân dung rất đắt tiền, đừng tham mở khẩu tối đa hình dễ bị mờ đều (soft) và trong chụp phong cảnh đừng tham đóng khẩu quá chặt (khoảng từ f11 trở lên) dễ bị mờ đều do nhiễu xạ (diffraction)

Ống kính : - Ống kính góc siêu rộng (super/ extreme wide angle lens): Có tiêu cự dưới 21mm... (dành cho chụp ảnh kiến trúc và phong cảnh)
    - Ống fix : là loại ống có 1 tiêu cự duy nhất : 35mm, 50mm , 85mm.... (ko zoom bằng tay được mà phải dùng chân :P )
    - Ống kính góc rộng (wide angle lens): Tiêu cự 21-35mm (dùng cho chụp ảnh phong cảnh)
    - Ống kính tiêu chuẩn / thông thường (standard/normal lens): Tiêu cự 35-70mm... (chụp đường phố, ảnh tư liệu)
    - Ống kính tê-lê tầm trung (medium telephoto lens): Tiêu cự 70-135 , 70-200mm ... (chụp chân dung)
    - Ống kính tê-lê tầm xa (telephoto lens): Tiêu cự 135mm và dài hơn (chụp thể thao, chim trời, động vật hoang dã, v.v…)(giải thích ống kính chỉ mang tính chất tham khảo trực quan, vì còn dựa vào các bạn dùng trên body nào , crop hay ff )
    tonyviet110 thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn